• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Mù Cang Chải màu xanh ngút ngàn, hành trình 20 tiếng và 700km

Khi ngồi viết những dóng tâm sự này cũng là lúc tôi đang hồi tưởng lại những gì đã qua, những lúc điên khùng và chán trường đến tột độ, và ra đi, ra đi để tìm lại chính mình..................

21h ngày 3/9 nhận được điện thoại từ một người bạn Ninh Bình: " A sắp đến Hà Nội, chú bố trí cho a đi Ba Vì lúc nửa đêm nhé!"

Hic, mấy khi ông anh ra HN phải tiếp đãi tử tế chứ, rủ thêm bác chết tươi, 3 anh em ngồi uống rượu, một lúc còn 2 anh em, rượu ngà ngà 2h sáng, " Chú đi MCC k?" , tự nhiên động đến sự điên của mình, vâng thì MCC, 2h30, 1 balo, 1 chai nước, lên đường!

Khi chúng tôi đi, Hà Nội vẫn đang chìm trong giấc ngủ, trời mưa, lạnh.....

Đến Phạm Văn Đồng gặp đôi bạn vừa đi Hà Giang về, tấp vào lề hỏi xem có phải nhóm phượt đang đi k, hóa ra đang về, nghe kể bây h đi MCC, 2 đồng chí này cứ run cầm cập, cô bé xinh xắn, nhanh miệng

Vừa đi vừa chụp nên đôi khi ảnh mờ mờ ảo ảo, chỉ 1 ngày đi 700km nên không kịp chụp nhiều, các bạn xem đừng tức quá mà ném vỡ đầu chiến thần nhé

Về đến ngã 3 Sơn Tây, 2 anh em ngấm rượu, thôi, nằm đây ngủ tạm tý đã:

Về đến cầu Trung Hà, đói, lạnh, 2 anh em vào tạm 1 quán ven đường, mệt quá, vật luôn ra trước cổng 1 nhà dân ngủ, 3h30p' tự nhiên chủ nhà tỉnh dậy tưởng có người thiệt mạng, bảo gọi a dậy, nhưng mình bảo cứ để anh ngủ, được 5p chủ nhà cầm cán chổi thúc thúc, thôi thì dậy, đúng là ở đâu cũng có ng tốt ng xấu, chủ quán bên cạnh thì mời mãi vào giường nhà mà ngủ...... từ sau đến cầu Trung Hà cạch quán này ra anh em nhé, vào quán ăn đêm bên cạnh nhà Việt Hoàng ấy.....

Đến Thu Cúc thì ông anh k chịu nổi nữa, lúc này là 5h30 sáng, thôi, vào tạm 1 cái nhà nghỉ làm giâc, 8h xuất phát:

Cảnh vật 2 bên đường đầu vào Yên Bái:

Trên đường đi, chỉ tiếc là ảnh này cũng dính cỏ dại và dây điện, nếu không mỗi bức ảnh đều toát lên được thêm phần nào đó sự hùng vĩ nơi đây..........

Mây vờn núi, núi đùa mây

Mây ôm ấp núi núi chứa chan.....

Đi được 1 quảng đường xa, thôi dừng lại cho người bạn yêu dấu ít sâm, đổ 1 lọ dầu xe, bơm ít hơi, căng xích.............

Đi chợ về là đi chợ về.......

cafeviahe167

ôi, phục các anh này quớ. Nằm ngay cổng nhà ngta ngủ đc. he he, hôm nào phải đi đêm bữa như mấy anh này mới đc.

em ơi. gnuowif ta nghĩ mình chết toi nằm trước nhà. thôi điên như này có ngày toi trên đường đấy, chạy 2 cung liền về công lực giảm 80%. phạc phờ con cá cờ đêý. khiếp lắm. 2 thằng điên điên ý muh.

Chiến thần ah. nếu ở Quan Lạn anh không bị cảm thì chắc không quỵ thế. nhưng 3 ngày ngoài đảo đã làm anh mất 60% công lực. hic

nguagia-st

Thích là đi..Đi là đến %

Đọc bài của bạn tôi lại thấy chính mình thời sv.Muốn đi quá mà k có dịp.Chiến thần có chuyến nào đi ngắn ngày hú tôi tiếng nhé.Tên:Trung-78.đt:0972.639.463

nhưng đi kiểu như zin và chiến thần thì hơi phiêu và điên, tại ngồi uống nhiều roài ngứng hứng là chạy luôn.

nhưng đi kiểu như zin và chiến thần thì hơi phiêu và điên, tại ngồi uống nhiều roài ngứng hứng là chạy luôn.

em ơi. gnuowif ta nghĩ mình chết toi nằm trước nhà. thôi điên như này có ngày toi trên đường đấy, chạy 2 cung liền về công lực giảm 80%. phạc phờ con cá cờ đêý. khiếp lắm. 2 thằng điên điên ý muh.

Vâng, đó là Zin và Chiến thần, nhưng vẫn điên bình thường, điên nhất chắc là cụ chết toi!

Em đi về mà đêm đó ngủ trong giấc mơ cứ lởn vởn hình ảnh bà mẹ người Mông địu con đội khăn cho e anh ạ!

Nhớ rừng nhớ núi nhớ chơi với!

ôi, phục các anh này quớ. Nằm ngay cổng nhà ngta ngủ đc. he he, hôm nào phải đi đêm bữa như mấy anh này mới đc.

Thích là đi..Đi là đến %

Đọc bài của bạn tôi lại thấy chính mình thời sv.Muốn đi quá mà k có dịp.Chiến thần có chuyến nào đi ngắn ngày hú tôi tiếng nhé.Tên:Trung-78.đt:0972.639.463

Bác Trung là ngựa già rồi à, bọn cháu vẫn còn "chẻ" lắm, bác cứ đi cùng bọn cháu là về thể nào cũng "chẻ" khỏe ợ!

Tuần này cháu lại phiêu, h mới về nên tiếp tục hầu chuyện ạ:

Khi đến bệnh viện đa khoa Nghĩa Lộ, máy hết pin, hai anh em bảo tấp vào 1 quán cơm nào đó ăn tạm rồi sạc pin máy ảnh lấy sức đi tiếp, nhưng không ngờ đây lại là 1 chuyện vô cùng thú vị của chuyến đi:

Khi vừa dừng xe chủ quán hỏi: "Ở hôm qua ở đây bây h lại quay lại à" (thì ra hôm qua cũng có 1 đoàn phượt nhà mềnh đi vào đây ăn cơm), thế mới biết trên này họ cũng quen với dân Phượt nhà mình, Khi chờ ăn cơm gặp 1 đồng chí người Mèo bị "chập cheng" a Zin hỏi: "Có uống rượu k?" "Có, cho tiền thì uống?" A Zin cho 2k hỏi : "Bao tiền đây?" "2 nghì chứ gì, biết thừa", A Zin đưa tờ 10k cũ ra "Bao tiền đây?" "10k!", "Tiền này có tiêu đc k?" " Có!" "Tiền này k tiêu đc đâu, tiền cũ mà"

"Không tiêu được đưa tao tiêu hộ cho? " Hehe, tiếp theo Chiến Thần đưa tờ 2$ Hỏi bao nhiêu đây, đồng chí mới bảo "đây là tiền âm phủ, k tiêu được đâu, cho tao cũng k lấy"!

Hì hì, và đây là nhân vật:

Hình ảnh hai mẹ con trong quán cơm:

Và đây là điểm nhấn của quán cơm:

Về chuyện của cô bé này còn nhiều điều để kể lắm nhé.......

Trong lúc anh em đang mê mẩn ngắm cảnh thì thấy các cháu học sinh dùng xe đạp đổ đèo Khau Phạ, quả đấy có mấy bắn tốc độ các cháu nó phải đi đến 60km/h, đúng là vua thua thằng liều:

Lúc chúng tôi đi là 1h chiều, vậy mà mây vẫn vờn núi chưa chịu đi, từng cơn gió lạnh tạt vào trong veo, mát lạnh....

Một khúc cua gấp, trông thường thường thế này thôi, nhưng cao và gấp lắm:

Đi lên MCC , đi về Tây Bắc ai cũng mong được gặp hình ảnh thiếu nữa tắm tiên, để thấy được sự thuần khiết, man dại và hòa mình vào tự nhiên như ở nơi này, nhưng chính vì sự tò mò hiếu kì đó.... nên còn đâu cảnh thiếu nữ vô tư tắm bên dòng suối trong lành, mát lạnh nữa.......

Và may mắn chúng tôi gặp cảnh này, nhưng chúng tôi chỉ đứng từ xa để thấy được sự hoang dại của con người và núi rừng nơi đây..........

Và rừng núi cứ mãi xanh, lòng người lãng khác cứ vấn vương

Có những cung đường làm say đắm lòng người, cảm giác đi giữa núi rùng mới thấy lòng nhẹ lâng, mới yêu quê hương, yêu đấy nước, yêu con người nơi đây............

Dòng suối chảy siết, thế mời biết khi lũ quét, lũ ống suối chảy kinh khủng ntn, vừa nghe thông tin lở đất, ở La Pán Tẩn, mình thật sự xót xa và chia buồn đến những gia đình Người Mông trong trận lở đất đó.........

Một chút trừu tượng cho cảnh vật thêm xanh............

Đây là điều mà 2 kẻ điên cuồng tìm kiếm........