• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Xuyên Việt - tường thuật của bạn Còi To!

Còi To

Member
Em làm ít ảnh demo

Sông sài gòn khúc phía trên (đầu nguồn sông sg thì như cái mương)

Hí hí đường qua nhà anh Sáu này đẹp ko vì cái đường này mà xe bé DuDi mất hãm đồng hồ

Hồ Dầu Tiến núi Bà Đen

Chụp xong rồi các anh biên phòng xua tay ko dc chụp há há

Còi To

Member
Lên Thái Nguyên chắc giá như nhau

Một phút mặc niệm nào

Oánh dấu cái cổng nhà máy thủy điện Thác Mơ

Tình hình là chạy qua đây là đoàn vượt chỉ tiêu :-s điểm ăn ngủ nghỉ ngày đầu của các bé mãn teen ở đằng sau mất rồi

Còi To

Member
Con đường DT 741 đầy hứa hẹn :p

Đẹp và thơ mộng chưa

He he hết khuyến mại rồi giờ vừa chạy vừa nhòm xem đằng trước là gì

Gặp lán trại xem chym của đoàn người Nga khá quy mô

Đường ở trên và hố ở bên

He he may mà nó ko mưa

Còi To

Member
Ai đăng ký lập kỷ lục với bác Tuấn Mũi tên bạc nào, với cái bánh này bác đã băng rừng

Phút ăn mừng của bé DuDi sau khi dc đi DT741

Đỉnh dốc Đèo Đại Ninh đây

Nơi các bạn Nga một đi ko trở lại

Cái này gọi là gì nhỉ ấp chiến lược chăng

Còi To

Member
Lên rừng mãi rồi giờ xuống biển hix hix em giờ tự nhiên dị ứng biển

Mũi Né toàn cánh

Mũi đã Kê lại còn gà

Được mùa cá cơm =P~

Nhớ biền Đại Lãnh ghê nhớ Đầm Môn quá

Thịt cò chắc ko nhậu dc

Còi To

Member
Đường 741 bác chơi kiểu vừa đi vừa chụp vừa đi vừa lắc máy ảnh từ tay này sang tay khác nên bác đo đường đầu tiên.Tác phẩm nghệ thuật là phần của bác còn hậu quả để em. Thêm chút xíu nữa là con xe zin của bác dudi sên chạy ngoài hộp.

Em chưa dc phổ biến kinh nghiệm là xe có đổ thì 1 bác kíu còn 1 bác phải chụp ảnh
nếu còn có ngày mai em quyết tâm đứng nhìn để sáng tác

Còi To

Member
Em lượn chả có kế hoạch gì cụ tỷ nhất là sau khi ăn toàn đậu phộng mốc nên giờ em mới có mặt ở Cà Mau sau 2 ngày đi từ SG

Trình bày gì trình bày sau :p phát ảnh này em tặng bác DuDi he he cái này em qua rồi mà bác chưa Cầu Rạch Miễu

Đường QL50 vừa xấu vừa toàn bán đậu phộng mốc hix bò cả ngày qua dc 1 đống phà đến Sóc Trăng

Phà Cầu Quan cái phà chạy lâu nhất thì bến trông kinh hoàng nhất qua phà này rồi còn phải qua phà nữa mới đến dc Sóc Trăng

Còi To

Member
Con đường đón tiếp lữ khách sau khi qua phà để đến Sóc Trăng đây :p

Trên đường đến Sóc Trăng thấy có ngôi chùa đẹp lắm nhưng chả bít chùa gì bác nào bít chú thích hộ em. Chùa toàn chữ giun bò. Đoán đây là chùa của người Khome vì có biểu tượng đầu rắn mặt người.

Thêm chút lang thang chả biết là gì ý nghĩ gì lun

cảnh bên trong cũng hay hay

Còi To

Member
Một ngày lang thang Bạc Liêu

Phát đầu tiên phải ngó xem Công tử Bạc Liêu trước ăn ở thế nào hix đến nơi nhà vẫn còn nhưng giờ là khách sạn

Đến Bạc Liêu đúng lễ hội phật bà quan âm chả nhẽ lại ko trảy hội

Vô thần vô thánh nên mới lộn cổ xuống biển hix

Trên đường trảy hội gặp cửa biền Nhà Mát

Du hí Bạc Liêu nghe nói chym cò Bạc Liêu nhiều lắm phải đi xem cho biết lon ton đến nơi thì gặp cái này

Còi To

Member
Bạc Liêu có một thứ đẹp nhất từ trước đến nay em dc thấy chắc phải đi nhiều nữa để ngắm ở nơi khác. Chùa Xiêm Cán của người Khome

Còi To

Member
Bên trong dc vẽ toàn bộ các mặt như em đã dc thấy ở trong nhà thờ. Hic chả biết tiếng khơme nên ko hiểu dc tích gì chỉ thấy đẹp

Còi To

Member
Thần linh mãi rồi đói thì vẫn cứ phải bụp he he

Bánh xèo Bạc Liêu này nhờ gọi 1 cái thôi nhá

ăn xong phởn lên đường để mai đi Rừng u minh

hẹn gặp lại bà con cô bác sau khi tham quan rừng :p

Còi To

Member
Báo cáo các bác chuyến phượt này của người phúc ta em đi làm từ thiện nên về thở hổng ra hơi hix.

Một ngày long dong khám phá Bạc Liêu kết thúc em lên đường về Cà Mau khám phá tận cùng phía nam của đất nước. Hai ngày Cà Mau là 2 ngày chạy đua với thời gian.

Ngày một, hăm hở lên đường tìm hiểu rừng tràm U Minh nghe các bác bác khuyến cáo bắn giết ghê lắm nên em chỉ dám từ từ bò từ trung tâm Cà Mau phía rừng Uminh. Trên đường đi em cũng chẳng nghĩ mình sẽ dc gặp cụm Khí Điện Đạm to thứ nhất cả nước ( em ko biết nó nhất hay ko nhá cứ tự phong thế sai đâu các bác nhắc nhở em sửa)

Hiện giờ em là tỷ phú thời gian nên lượn một vòng ngó quanh cụm CN này to cỡ nào

Chạy một vòng nhòm ngó khu CN thấy ko có gì hấp hấp dẫn nên cũng nhanh chóng quay lại mục tiêu chính U Minh. He he bước ngoặt trong ngày phượt này là khi em nổi hứng ra nhập đoàn các nữ cựu tù Côn Đảo đi làm từ thiện cho các xã nghèo và xa nhất của U Minh Hạ. Chuyện quyên góp ủng hộ là của các bác em ko rành chỉ có cái hào hứng là dc đi đến vùng sâu vùng xa
hào hứng là thế ai biết đằng trước là gì. Một thằng lộn cổ xuống nước như em chả có gì ớn hơn là nhìn thấy thuyền và nước. Để có thể tham gia dc chuyến đi phải nhắm mắt đi thôi, thuyền thì ko đúng gọi nó là Vỏ lải mới đúng

Phương tiện di chuyển chủ yếu của người dân sông nước là phương tiện này. Nếu thành phố nhìn vào điều kiện kinh tế là xe máy hãng này hãng khác thì ở đây họ nhìn vào vỏ lại đông cơ gì. Lần đầu tiên ngồi vỏ lải mà lại là ko phải vỏ lải chở mỗi mình người và hàng hix khi chạy nước nó ngang mặt

Vừa ngồi vừa run, chết đuối thì chả sợ mỗi hỏng đồ tra tấn tinh thần nhau 60 phút mới đến dc Ấp xa nhất của U minh Hạ ( Ấp 20). Kênh rạch vào khu U minh như bàn cờ. Cầu khỉ này cho zimbeo qua dc ko nhỉ

Còi To

Member
Thêm phần kịch tính phải có thêm gương mặt bác tài, một cậu bạn chắc 15 16

Tuổi trẻ tài cao bạn lái vỏ lải như bay cộng thêm tay lái lụa nên toàn nhăm nhe đi đường tắt.Hiix bạn tài xế tỉnh bơ còn mình thì chỉ trực lái ra quần

Càng vào sâu mời càng thấy dân họ nghèo thế nào họ cũng sống dc, càng vào sâu mời càng hiểu sao họ mãi cũng vẫn nghèo. Mồm thì vẫn bảo một mái nhà tranh 2 trái tim vàng nhà này thì gọi là nhà gì? 90% nhà là như thế

Sau 60 phút lênh đênh cuối cùng cũng đến dc ấp xa nhất, đến nơi cả ấp đã ngồi đợi sẵn chẳng hiều họ ngồi đợi từ bao giờ

Ngồi đợi gì ngồi đợi quà ủng hộ chỉ là cái mài tuyn và nửa cân mì chính. Dân nghèo là vậy mà ko phải tự nhiên dc nhận quà đâu còn phải xét hộ nghèo cận nghèo
... Bạn còi tự nhiên thành nhân vật trung tâm ngồi đọc tên ghi tên phát quà hix hix 800 phần quà bạn còi ngồi đọc 200 xuất của người phúc ta chả mấy khi.

Còi To

Member
Phượt là phởn kế hoạch có cũng như ko nhưng ko có thì ko dc. Vào vùng sâu vùng xa của Uminh rồi thì cũng vưỡn phải vào rừng quốc gia cái cho bằng anh bằng em. Qua mấy cánh rừng rồi mỗi rừng mỗi khác rừng Trường Sơn một kiểu, Bù Gia Mập một khác, Uminh có cái riêng uminh dc nhìn từ trên cao nhưng ko dc đi xuyên qua rừng

Vào rừng quốc gia dc đi bằng con đường có sẵn.

Dc nhìn toàn cảnh rừng từ trên cao

Trên đường đi nhiều cây ăn quả lắm nhưng cây nào cũng dc treo biển mới phun thuốc sâu

Còi To

Member
Uminh rồi giờ là cực nam tổ quốc. Lại hăm hở lên đường cho dù chưa có hôm nào mệt như hôm qua :p. Quốc lộ ! nối từ Cà Mau xuống Năm Căn vô cùng to đẹp nhưng chạy trên đấy chẳng an tâm chút nào, vài trăm mét lại nhìn thấy tranh ký họa trên đường. Mọi người bảo bỏ vỏ lải lên moto là thế :-ss. Đi từ Cà Mau xuống Rạch Tàu bạn có 2 lựa chọn. Chạy đường bộ nếu muốn chạy xe máy ngắm cảnh (chả có gì ) và căng thẳng thì chọn cách đi đường bộ 57km và qua 1 chuyến phà. Ai muốn cho xe mình chạy dài theo đất nước thì chọn cách này

Hết đường bộ rồi. Xe bạn còi dừng lại tại đây bến tàu Năm Căn đi Rạch Tàu. Vậy là có thêm một chiếc xe nộp đơn xin gia nhập đội xe chạy theo chiều dài đất nước.

Nếu ko chọn đường bộ bạn có thế chọn đường thủy đi từ Cà Mau đến Rạch Tàu bằng tàu cao tốc lênh đênh 120phut với mức phí là 80k/nguoi/lựot xuất phát tại Cà Mau 7h 8h 9h ... lựot về từ Rạch Tàu muộn nhất 15h. Muộn hơn thì ở lại đất mũi nuôi muỗi nhá.

Nhìn thấy thuyền với nứoc là ớn nhưng đi vẫn cứ đi thôi. Sau 1h ngồi tàu cao tốc bạn đến dc bến cuối cùng Rạch Tàu.

Đất mũi thì chắc ai cũng để ý nhưng Khe Long thì cũng chưa mấy người quan tâm. Khe Long dc tính là điểm từ đất liền gần với đảo hòn Khoai nhất. Còi hóng hớt dc thế nên phải tìm cách ra Khe Long. Với 250k bạn có thế thuê dc 1 chiếc vỏ lải cùng với bác tài để chu du ra Khe Long. Các bác tài lái vỏ lai có câu đáng yêu lắm, bác lào cũng hỏi "thế có biết lội ko" trả lời sao nhỉ chả nhẽ bẩu lội thì cậu biết nhưng đồ của cậu éo biết lội. Lội hay ko thì cũng lên vỏ lải lênh đênh tiếp 40 phút để ra Khe Long thôi.

Trong Uminh vỏ lải chạy trong kênh rạch nhân tạo nên giao nhau như bàn cờ còn ở đây là cửa sông nên sóng thì to mà sông thì uốn lượn ( khổ thân thằng bé chỉ lo ướt quần)

Còi To

Member
Khe Long điểm nhô ra gần với Hòn Khoai nhất cách nhau 18km (theo lời kể của dân địa phương thôi em chưa đọc dc ở đâu cụ tỷ cả)

Cái mỏm này nhìn nhô ra xa nhất này, phải lội bô ra mới đc.

Đến nơi rồi phải làm hàng phát

Hàng cây lấn biển đây

Đi thì lâu chứ oánh dấu thì chả mấy, nói thế thôi chứ lang thang thêm tý nữa thì ở lại Đất Mũi nuôi muỗi. Oánh dấu xong phải chạy ngay ra để về đi đất mũi cho nhanh còn kịp giờ về. Cực Nam là đây tận cùng đất nứoc là đây

Vậy là giờ đến lượt bạn còi xin ra nhập đội ngũ có mặt từ Mũi Cà Mau đến đầu Móng Cái rồi há há.

Tham quan mỏm đất mũi bạn còi hơi cay mũi cái mốc quôc gia mà nó thế này bôi bác hỏng chịu dc

Thôi thế là hết xong việc rồi nhanh chân về tàu cho kịp. Trứoc khi về còn kịp làm tấm ảnh con đường đang làm nối từ Cà Mau đến Đất Mũi luôn bác nào máu chạy offroad đê vài năm nữa nó làm xong lại tiếc.

Còi To

Member
Nhắc đến cực Đông làm tý huy hoàng trước khi tắt lịm. Bác nào lội bộ ra cực đông chưa

Một ngày theo mình là đẹp zời hăm hở đổ bộ từ hải đăng Đại Lãnh phi ra Đầm Môn với sự hứng khởi sẽ dc ra cực đông. Đến Đầm Môn vào làng chài dc cái lắc đầu ko thương tiếc gió to sóng nhớn lắm ko cho thuyền ra dc đâu tiu nghỉu nhưng vưỡn cố. Chạy tiếp đến đồn biên phòng 358 nhận dc cái lắc đầu tiếp theo sóng gió thế này anh ko cho thuyền xuất bến dc đâu nhìn gương mặt tiu nghỉu của lữ khách anh phụ trách đồn có ý kiến: Thuyền ko đi dc nhưng đi bộ thì dc khoảng 4,5km đi bộ mất khoảng 2 tiếng. Phươt tử hớn hở đi đi đi, đi thì đi một anh lính nghĩa vụ của đồn dc cho là nhớ đường tốt nhất nhận nhiệm vụ dẫn đường. Anh lính trẻ nhìn phựot tử ái ngại nói đi khó lắm đấy, nhớ mang theo nhiều nứoc. Cái gì chứ nứoc cậu đầy hơ hơ làm chai lit rưỡi chả nhẽ hông đủ.

Mới ra dc khỏi đồn có vài trăm met nên còn hăng hái lắm.

Đi dc khoảng 1 km đường cát bằng phảng thì gặp trở ngại nhỏ nhỏ đầu tiên một khe nước hay suối gì đó thôi thì bỏ giầy ra mà lội.

lúc này vẫn còn hăng hái khí thế lắm vừa đi vừa khoe với tổng đài đại ca ơi em chơi 3 môn phối kết hợp

Đi bộ ko đã thấy thấm mệt rồi giờ trước mặt là núi cái đây

Để đến dc nơi cần đến bạn phải trèo qua 3 phát như thế

Còi To

Member
Khí thế ban đầu là thế hix sau này thì cứ đằng trứoc mà bước thôi. Sau này biết thêm cảm tưởng của tổng đài leo apchai đến lúc mệt có cái gì bỏ hết ra dc là bỏ hết cái ko bỏ ra dc chắc cũng tìm cách mà bỏ.

Phát đầu tiên đồng chí dẫn đường nhận cầm hộ chai nước.

bớt dc một thứ đã, tinh thần vưỡn cao vưỡn toe toét cười dc

qua dc quả núi thứ nhất đến quả núi thứ 2 bắt đầu tụt dần lại thở ra đằng ....

đi mới biết mình khẻo mệt gần chết vẫn làm hàng tốt

Leo dc nửa quả núi thứ 2 thì có cái gì là tớ đưa hết cho bạn dẫn đường rồi người ko vừa đi vừa thở

Cái này giống cái gì vậy ta

Còi To

Member
He he qua 3 quả núi vả 2 cái suối cuối cùng cũng đến dc bờ biển nơi có trạm biên phòng Hòn Na đóng

Thấy nước thấy biển sướng

he he ko liều ko dc nhưng liều rồi cũng mới thấy mình ngu
sóng to gió nhớn thuyền ko dc phép ra nhưng tớ leo lên mủng hay thuyền thúng phựot nhá chả kinh gì bố con thằng lào. sau này thấy nứoc là ngán

Làm hàng đú đởn tý thì say sóng linh tinh rồi lộn cổ xuống nứoc chương trình hoành tráng của bạn còi to kết thúc ở đấy và thành còi tịt. lúc đi thì bò 2 tiếng ra dc đến bờ biển, đi có ngừoi chỉ đừong, lúc về thì sở hỏng đồ chạy 1 mạch mất có hơn tiếng 1 tý về đến đồn 358 cả đồn hỏi sao đi dc 1 lần mà về ko lạc hix em cũng hổng bit. Đi thế là gần bằng các bác biên phòng chuyên nghiệp. Nói thế cho oai chứ các bác ý đi với thời gian ngắn hơn và mang trên lưng tối thiểu 15kg đồ. phần còn lại thì các bác biết roài em tạch hết đồ điện tử. Tổn thất nặng nề ngoài dự kiến.