• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Xín mần, điểm đến của thương yêu

lanhuong

Member
Nếu bạn chưa đến Xín Mần, miền đất phía tây của Hà Giang thì bạn hãy đến một lần để được nhìn ngắm những dãy núi đá sừng sững in trên nền trời xanh thẳm, những thửa ruộng bậc thang uốn lượn mềm mại ôm lấy lưng núi. Mời bạn hãy đến một lần để cảm nhận tình người chân thành và ấm nồng nơi đây.

Dọc đường đi, bạn có thể thấy những thác nước nhỏ ven đường rì rầm, mờ ảo trong sương sớm. Nếu bạn bước ra khỏi xe bạn sẽ không khỏi ngỡ ngàng trước bầu không khí trong trẻo mát lạnh mơn man trên da thịt mình.Tôi đến Xín Mần vào đầu tháng 4, mùa này ruộng bậc thang chỉ có một màu của đất. Nếu bạn đến đây vào mùa lúa chín, bạn sẽ thấy một bức tranh phong cảnh lộng lẫy với những màu sắc thiên nhiên hòa quện đẹp đến nao lòng.Nhưng bạn cũng đừng thất vọng, những thửa ruộng đầy hoa cải của người H`Mong bừng sáng một góc trời bởi cái màu vàng rực rỡ không kém phần quyến rũ.Bạn có thể thỏa thích chụp cho mình những tấm hình thật đẹp.

lanhuong

Member
Trên đường, bạn cũng dễ dàng bắt gặp hình ảnh bọn trẻ nhem nhuốc vô tư dắt nhau đi chơi mà không lo sợ bất cứ điều gì, chúng rất thân thiện với du khách.

View attachment 115

Còn đây, phía xa xa, những cô gái H`Mong dặt dìu váy áo đi làm nương hoặc đi xuống chợ. Sắc áo váy của họ cũng tô điểm thêm cho khung cảnh núi rừng thêm những sắc màu sinh động.

View attachment 116

Một góc bản làng hiện ra trước mắt. Yên bình và thơ mộng.

View attachment 117

Bạn cũng dễ dàng bắt gặp những mái nhà tranh nghèo, và tôi tin khi bạn thấy, trong lòng bạn không tránh khỏi nao lòng. Ở nơi đây, mỗi hộ dân thu nhập trung bình trên dưới 3 triệu đồng mỗi năm. Họ đều được cấp sổ hộ nghèo mà không cần phải “phấn đấu” vì cái nghèo là sự thật hiển nhiên mà bạn không cần phải đo đếm.

View attachment 118

Nhưng bạn sẽ nghĩ gì, cảm thấy như thế nào khi nhìn thấy những khó khăn của việc đi tìm cái chữ của trẻ em nơi đây. Nhiều em, nhà ở xa cách trường cả 30 cây số. Các em phải ở lại trường, ở lại khu nội trú dân nuôi. Bữa cơm chỉ có rau và cơm trắng, khá hơn là muối hạt rang với gừng ăn cho khác miệng. Ở một số trường các em tự trồng lấy rau để ăn, một số trường các em cuối tuần cuốc bộ cả chục cây số về nhà mang gạo và rau lên, khi đi mẹ cho thêm 7000đ để mua các nhu yếu phẩm khác như xà phòng, dầu gội đầu, muối ăn… các thầy cô thương nhưng cũng chỉ có giới hạn.

View attachment 119

Attachments

81.3 KB · Xem: 121
  • Ruộng bậc thang.jpg
    Ruộng bậc thang.jpg
    86.7 KB · Xem: 118
  • Vườn cải 2.jpg
    Vườn cải 2.jpg
    98.5 KB · Xem: 115
    99 KB · Xem: 115
    82.2 KB · Xem: 116

lanhuong

Member
Nhưng kệ khó khăn, những trái tim hồn nhiên vẫn vô tư nô đùa sau mỗi giờ học và không thôi mơ ước.

View attachment 120

Xín Mần thật đẹp. Những thác nước hùng vĩ tung bọt trắng xóa, những dòng suối thơ mộng len lỏi dưới những tán cây cổ thụ. Từng mái nhà, từng dáng người, từng sắc màu đều toát lên vẻ đẹp bình dị, hoang sơ và lãng mạn. Nếu bạn chưa một lần lên với Xín Mần, bạn hãy lên để có được những trải nghiệm của riêng mình.

View attachment 121

Và đây nữa

View attachment 122

Attachments

99.5 KB · Xem: 117
  • H`mong đi chơi.jpg
    H`mong đi chơi.jpg
    90 KB · Xem: 114
  • Góc bản làng.jpg
    Góc bản làng.jpg
    87.9 KB · Xem: 112
  • Một hộ dân nghèo.jpg
    Một hộ dân nghèo.jpg
    97.4 KB · Xem: 117
  • Phòng nội trú 1.jpg
    Phòng nội trú 1.jpg
    92.7 KB · Xem: 115

thusuc

Đẹp và hùng vĩ thật bạn ạ . 30/4 này mình cũng đi HG nếu đựoc cũng sẽ qua đây

Attachments

• truong hoc.jpg
    truong hoc.jpg
    91.9 KB · Xem: 114
  • Thac trong rung sau1.jpg
    Thac trong rung sau1.jpg
    93.5 KB · Xem: 116
  • Cảnh đẹp.jpg
    Cảnh đẹp.jpg
    101.3 KB · Xem: 113

lanhuong

Member
Đẹp và hùng vĩ thật bạn ạ . 30/4 này mình cũng đi HG nếu đựoc cũng sẽ qua đây

http://nguoiconcuanui.vnweblogs.com/post/11214/135990

Bạn thử tham khảo cái trang này xem nhé. Bạn lên đó sẽ cảm thấy say mê nơi này và không muốn về. Rượu ngon lắm, gà mông đen cũng ngon, các em gái ở đây em nào da cũng trắng ngần, cảnh lại đẹp. Tớ vấn trêu mấy anh trên đó rằng, con trai Xín Mần hạnh phúc nhất trái đất. Cái gì ngon và đẹp các anh đều có cả. Nếu lỡ độ đường nhớ ghé qua đây nhé. Cuối tháng 5 này hoặc sang tháng 8-9 tớ cũng sẽ quay lại nơi đây.

Mình đã đi Hà Giang 1 lần nhưng lại quên không qua Xí Mần, đôi lúc có một số người rủ đi Hà Giang chơi nhưng nghĩ đi rùi nên không đi nữa, bây giờ đã có lý do đi Hà Giang tiếp rùi

lanhuong

Member
Mùa đông năm nay mình lại lỡ hẹn với con người Hà Giang rồi. Muốn lên Male mà không đi được, cuối cùng phải đổi kế hoạch đi Văn Chấn xem các chị tắm tiên. Tăng các bạn một số ảnh độc đáo nè

Lấm lem và ngây thơ

View attachment 349

Vườn cải

View attachment 350

Hai mẹ con tắm tiên

View attachment 351

Thật tuyệt.............. suỵt................. thèm và nhớ quá đi...........