• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Vinh - Thành Phố Vinh

Ngày mùng 10 tháng 03 , giỗ tổ Hùng Vương

Về nhà cùng với em bên FPT ở Thành Phố Vinh chơi , hê hê

Mọi người cho mình cái đia điểm đi chơi nhé! nhiều khi người dân ở đó cũng không biết nếu không để ý các chỗ đi chơi :D

Gormeto

Cha này chắc học hành chả ra gì. Địa lý việt Nam đơn giản thế này mà chả vững gì. Vinh là thành phố của Tỉnh Nghệ An, nó thuộc "Miền Trung sâu nặng" nhá ku :D

Vinh_8283

Ngày mùng 10 tháng 03 , giỗ tổ Hùng Vương

Về nhà cùng với em bên FPT ở Thành Phố Vinh chơi , hê hê

Mọi người cho mình cái đia điểm đi chơi nhé! nhiều khi người dân ở đó cũng không biết nếu không để ý các chỗ đi chơi :D

1 Quê bác

2 Cửa lò ( nếu muốn ra biễn mà yên tĩnh thì đi biển cửa hội cách cửa lò 3km: Đẹp mĩ mãn luôn và thích hợp với đôi bạn khác giới :D)

yanakanj

Hì học ở V 3 năm c3 nè vào thấy cái topic này bập vào luôn. Lâu k về thăm trường cũ nhớ quá : (( t cũng chỉ biết một số nơi thôi post lên đây cho bạn tham khảo:

-Ở V thì có quãng trường HCM là nơi mọi người đến hay ghé thăm thì cũng k có gì đặc biệt lắm ở đó cũng như 1 công viên bách thảo rộng,có tượng Bác nè,có đồi bên quảng trường là công viên trugn tâm cũng nhiều trò chơi phết ở đó và ở đó có cái vỉa hè mà đến 4 hàng cây cọ dài thẳng tắp rất đẹp .

-Nằm ở cụm đó còn có hồ Goong.

-V có núi Quyết mà ngày xưa Nguyễn Huệ đóng đô ở đó gọi là Trung Đô ấy ^^ bạn có thể trèo lên đó ngắm nhìn toàn cảnh tp từ trên cao cũng rất là đẹp hình như ngày trước t đi thì đang xây dựng chùa gì ở đấy giờ chắc là xong rồi .

-Cầu Bến Thủy nối liền Hà Tĩnh - Nghệ An bắc qua con sông Lam thơ mộng đã đi vào rất nhiều bài hát hay.

-Quán ăn thì có món bánh bèo mà ở HN ít lắm(tìm mãi mà k thấy) bán thì nhiều nơi nhưng ngon nhất là ở đường Nguyễn Văn Cừ quán cội nguồn or cây dưa...

-Cháo lươn ở V là 1 đặc sản nổi tiếng bạn có thể thưởng thức ở gần Ga or ở ngã năm (gần bưu điện tp) thường thì vào sáng sớm hoặc đêm khuya.

-Còn có cu đơ đặc sản của Hà Tĩnh nữa nhưng cách hơi xa (50km) mới mua được đúng hàng thật ^^

-Xa hơn thì có biển Cửa Lò rất đẹp(15km từ V) rồi biển Cửa Hội nữa .

-Hoặc về quê Bác ở Nam Đàn để tìm về mái nhà tranh xưa để đc nghe những câu chuyện thưở thiếu thời của Bác Hồ ^^ đi mộ mẹ Bác ...

P/S:Hì nói chung V cũng k có nhiều chỗ chơi lắm nhưng mà đối với t thì nơi đó là cả 1 kỉ niệm đẹp về 1 thời gian đc sống và học ở đó

minhkhoi829

Moderator
Thế giơ không về Vinh nữa ah`.

Tớ cũng quê Nghệ An nè, vừa rồi cũng mới về chơi đó

Lần này con nhất định ra thăm quê Bác , và thăm mộ mẹ của Bác nữa

Dù sao mình cũng là con cháu Bác Hồ ( mình và Bác có cùng ngày sinh mà )

haitho79

Member
Nếu ra Vinh vao dịp giổ tổ thí alô cho anh nhé, chắc lúc đó anh cũng về ở nhà, ở Quê bác có nhiều chố đi lắm . Phượt thì tuyệt vời .

1. Tham quan thành phố vinh:

Quảng trường Hồ Chí MInh, quảng trường lớn nhất nước

Đền Vua Quang Trung trên đỉnh núi Dũng Quyết

Đây là cổng vào đền

Đền chính

Thành Phố Vinh nhìn từ trên đỉnh Dũng Quyết

haitho79

Member
Nếu đi Phượt chính chuyên nghiệp thì phi xe lêm Rừng Quốc Gia Phù Mát, cách Vinh 75km, đây là rừng quốc gia rông nhất nước, nhiều thứ còn hoang sơ, bà con dây tộc Thái, Mương.. Cảnh quan thiên nhiên hữu tình

Thác khe Kèn trong vừon quốc gia

Đi khám phá hệ đông thực vật trong rùng

Nhà đồng bào dân tộc Thái

Đập Xuân Sơn

Lên thuyền độc mộc vào thăm bản dân tộc người Rục (đi khoảng 10km đường sông Giang) và thưởng thức cá mát sông Giang(đặc san)

http://lh6.ggpht.com/_mfJN5D9NRRE/S6JIinNprmI/AAAAAAAAAH4/dGTfTHyFjPk/phà xuân sơn.jpg

http://lh3.ggpht.com/_mfJN5D9NRRE/S6JIiSADBFI/AAAAAAAAAHw/PrBqAfzkG5E/20080915133908882094165.jpg

haitho79

Member
Và còn nhiều địa điểm để cho các bạn khám phá mảnh đất Nghệ Tĩnh(Nghệ An- Hà Tĩnh).

Những điểm đến thụ vị đang chờ đón các bạn phía trược

Thôi khuya quá,mình muốn ngủ rùi, hẹn mai giới thiệu tiếp,

Các bạn hãy đón xem các điểm đến cực kỳ hấp dẫn vào ngày mai nhẹ

haitho79

Member
Hihi, Hôm qua thấy đọc cái chủ đề thấy thành phố Vinh của Nhân đưa lên vào xem luôn không để ý ngày đang của Nhân, làm mình cứ tưởng Nhân ngàu 10/3 năm nay về Vinh chơi với em PFT cơ, sau khi load xong các ảnh bài các điểm tham quan ở Nghệ an thì xem lai ngày mới biết là năm 2009 cơ.

Thế Nhân 10/3 năm ngoái có về Vinh chơi không .Sao không thấy bài giới thiệu và cái ảnh nào nhi? Chắc lại hoãn rồi..

Thôi đã lỡ giới thiệu rùi thì mình giới thiệu tiếp về quê hương Nghệ Tĩnh vậy, để các bạn chưa đi có thể tham khảo khi về Nghệ An-Hà tĩnh du lich.

haitho79

Member
Nếu về Nghệ An vào dịp cuối tháng 1 âm lịch,các bạn có thể tham gia lễ hội Hang Bua(hay Thẳm Bua) ở huyện miền núi Quì Châu phía tây Nghệ An của bà con dân tộc Thái . Thưởng thúc món ăn đặc sản thắng cố của bà con dân tôc.

Hang Bua mot kiet tac cua thien nhien ban tang

Cảnh quan thiên nhiên bên sông thơ mộng

Một số hình ảnh về lễ hội

http://lh6.ggpht.com/_mfJN5D9NRRE/S6JcffV-BlI/AAAAAAAAALQ/ItXeYSWnVgk/han4.jpg

Nếu ra Vinh vao dịp giổ tổ thí alô cho anh nhé, chắc lúc đó anh cũng về ở nhà, ở Quê bác có nhiều chố đi lắm . Phượt thì tuyệt vời .

1. Tham quan thành phố vinh:

Quảng trường Hồ Chí MInh, quảng trường lớn nhất nước

Trước giờ mình lại cứ nghĩ quảng trường Ba Đình là lớn nhất nước

haitho79

Member
Sau khi đã lên rừng xong thì chúng ta lại làm cuộc hành trình xuống Biển, Nghệ an với những bãi tắm dài với cát min màng nước trong xanh, có 1 số bãi tắm còn hoang sơ ít dấu chân du khách sẽ là địa chỉ không thể thiếu của du khách

Khu du lịch sinh thái Bãi lữ vừa khai trương năm 2008

Cổng vào khu du lịch

Toàn cảnh khu du lịch

Bãi tắm và biệt thự thơ mộng

Muốn ồn ào náo nhiệt bạn có thể về thị xã Biển Cử Lò - Đảo Ngư

Chiều chiều ngồi nhậu dọc bãi biển ngắm các em chân dài tắm cực tuyệt

haitho79

Member
Quảng trường Ba Đình chỉ bằng 1/2 quảng Trường Hồ Chí MInh, quảng trường HCM có 2 cái nhất:

1.Quảng trường rộng nhất nước

2.Tương đài Bác to nhất nước

haitho79

Member
Sau khi đã lên rừng ngắm gái dân tộc và xuống biển ngắm chân dài rùi thì lại là 1 cuộc hành trình đầy thú vị, mạo hiểm tiêp...

Đi lên Khu du lịch sinh thái Nước khoáng nóng Sơn Kim(cách Vinh 80km)-Hương Sơn Hà Tĩnh . Khu du lịch nằm giữa 1 thung lũng thơ mộng của dãi núi TRường Sơn kỳ vĩ, có nguồn nước khoáng nóng 102độ, cạnh dòng suối nước Sốt, giáp biên giới với nước bạn Lào, cách cửa khẩu quốc tế Cầu Treo 18km.

Những ngôi nhà sàn nghỉ dưỡng của khu du lịch bên hồ

Nhà hàng với những món ăn đặc sản rừng Trường Sơn: jon ,nhím, chồn, kỳ đà, lợn rừng, hoa chuối rừng và các loại rau rưng..

Nhà hàng và hồ bơi nước khoáng nóng

Ngắm cảnh dòng suối nước Sốt giữa rừng đại ngàn Trường Sơn kỳ vĩ

Sau khi đi trèo đèo, lội suối khám phá rùng Trường Sơn rồi bạn về ngâm mình trong bồn nước khoáng nóng 102 độ (nhưng không bỏng da đâu các bạn ạ,nó kỳ diệu chỗ đó.. các bạn yên tâm ko trở thành gà luộc đâu mà sợ ), thỏa mình nghe tiếng lá rừng rơi và các loài thú kêu, chim hot.

Các bạn làm cuộc hành trình theo quốc lộ 8A lên thăm cửa khẩu Quốc tế Cầu Treo, và sang thăm thị trấn Lacxao của đất nước bạn Lao( cách cửa khẩu cầu treo 22km)

Đường Quốc lô 8A

Rừng Trường Sơn dọc 2 bên đường đi hũng vĩ

Cửa Khẩu Quốc tế Cầu treo phía Việt Nam

Phía bạn Lào

http://lh3.ggpht.com/_mfJN5D9NRRE/S6JPqOfYtMI/AAAAAAAAAJw/vksMTsSTY_g/CK V1.jpg

haitho79

Member
Nếu các bạn không có hộ chiếu, sang thăm Lacxao có thể chì cần dùng CMND cũng được, đi về trong ngày .

Thị trấn Lạc xao

minhkhoi829

Moderator
Bổ ích quá, mình cũng là người gốc Nghệ An đây mà cũng chưa bao giờ được tới và biết đến những chõ này ( quê Diễn Châu ). Cảm ơn bạn đã cho những tư liệu bổ ịch 25-03 này về quê làm một chuyến chơi