• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Phượt qua Indian - Nơi có triệu phú khu ổ chuột :D

30th June 2011 , đã trở về thủ đô New Delhi

Một đêm lại ngủ lại khách sạn quen thuộc là AMAX HOTEL :D

Mình sẽ có thêm 1 ngày hôm nay lang thang đi chơi tại New Delhi trước khi chia tay đất nước Ấn Độ xinh đẹp, mà thời gian 12 ngày trôi qua nhanh quá , quá nhanh luôn

Nghe đồn là bên Ấn Độ có nhiều thảm bay, vì ngày xưa đi học hay đọc truyện của xứ sở Alibaba xa xăm :). Đi tìm vài tấm thảm bay về Việt Nam :D

Ông già này có cách chào hàng hơi bị điêu luyện đó, cứ như thôi miên và móc tiền túi ra mua, mà nó còn dụ lấy thẻ Creadit Card thanh toán thì nó giảm giá nhiều hơn so với tiền mặt, không hỉu sao luôn :))

Thảm này có bay lên được thì mua :D

Sao lần này mình quay về New Delhi thấy không gian thoáng đãng, mọi thứ có vẻ văn mình hơn đợt mình mới qua nhỉ ? quạ cũng thấy ít hơn, có lẽ là mình đã đi từ những thành phố nghèo nhất lên đến thành phố mạnh nhất và kinh tế phát triển nhất Ấn Độ nên có cái nhìn tổng quan hơn

Sao bỗng dưng không muốn về Việt Nam nữa, 12 ngày rong ruổi khắp đất nước Ấn Độ rộng lớn từ phía Bắc xuống phía Nam đã làm mình quyến luyến hơn bao giờ hết, như muốn rơi lệ bùn phải xa cách nó

Ước mơ đi khắp thế giới vẫn còn sôi sục trong lòng cho đến khi nào thực hiện được mới thôi

Những bức tượng này mình liên tưởng đến một người nào đó đã dẫn dắt những người Ấn Độ xây dựng một đất nước mới

Hoàng hôn cũng đang xuống dần, xuống dần

Và mình chỉ còn đúng 8 Rs tiền Ấn, quả lả biết sài hết chứ nếu không rời khỏi India thì tiền nó vô tác dụng

Mình sẽ về Bangkok

3 ly nước hết 100 $ , đắt quá nhưng vẫn phải uống

An ninh sân bay Ấn Độ kiểm tra rất nghiêm ngặt, thế nhưng có một con dao thái lan trong balo mà mình sử dụng gọt trái cây vẫn không được phát hiện, cũng may mà nhớ ra, nên đã phải lén lén kiếm cho nào gần thùng rác mà không có kiểm camera phi tang, lỡ mà nó phát hiện ra thì bắt mình điều tra vài tiếng nữa thí chết

Mà nếu không đi qua Thái Lan cũng bị dính

Bầu trời thủ đô New Delhi

01th July 2011 , đã trở về thủ đô Bangkok

Sáng sớm 4 giờ, đã có mặt tại sân bay trung tâm thủ đô Bangkok

Và lại xem hành trình về HCM - Việt Nam yêu dấu như con gấu

Em thì ra đi về Hà Nội yêu vấu

bầu trời Bangkok lúc 9:00AM sáng

Ấn Độ rất mạnh về Công Nghê Thông Tin, giải pháp và phần mềm, đôi khi hợp tác với Ấn Độ cũng giúp mình hiểu hơn về văn hóa và con người nơi đây

Những hợp đồng mình đang cung cấp cho Ấn Độ

Và Singapore sẽ là địa điểm tiếp theo cho sự giao thương

quynhchi

ui , đến india quả thực là nếu biết đi thì rất thích và thú vị , kèm theo là rẻ nữa , tớ từng học 4 năm bên đó , nếu muốn đi mà ăn đồ ăn ko sợ thì tôt nhất mang theo nồi cơm đa năng đi , đồ ăn bên đấy biết ăn rẻ lắm , thịt bò , gà rẻ cực , mà ăn đồ tây cũng có , đồ hàn dồ việt có cừa hàng hết mà , mà đi thanh phố GOA và bangalore mới đẹp và sạch sẽ

ui , đến india quả thực là nếu biết đi thì rất thích và thú vị , kèm theo là rẻ nữa , tớ từng học 4 năm bên đó , nếu muốn đi mà ăn đồ ăn ko sợ thì tôt nhất mang theo nồi cơm đa năng đi , đồ ăn bên đấy biết ăn rẻ lắm , thịt bò , gà rẻ cực , mà ăn đồ tây cũng có , đồ hàn dồ việt có cừa hàng hết mà , mà đi thanh phố GOA và bangalore mới đẹp và sạch sẽ

Tớ không biết sao chứ mà đi qua bên đó thèm nhiều món ăn thường ngày cũa Viet Nam mình quá, đồ ăn sao mà ăn khó cưc kỳ, có đôi lúc thèm con gà luộc mà sao tìm hoài hết thành phố này đến Thành Phố khác không có cơ chứ, chỉ cần kiếm 1 con gà làm sẵn về luộc thôi. Khi đi đến thành Phố Joodhpur thì hỏi thằng cha chủ khách sạn nó cũng kiu làm gì có chỗ nào bán gà cơ chứ ? không hiểu luôn

quynhchi

Ở bên đấy có bán mà , bán trong siêu thị hoặc khu dân cư mà nó cũng có bán gà công nghiệp và gà ta như mình ý , ah mà có cả loại nó bỏ hết lông bỏ da đi , ăn chỉ có thịt không thôi nhé , nếu mua lúc nó làm thì out skin là nó tuột hết cả lông luôn làm nhanh lắm , bọn tớ đi hay mang theo nồi đa năng thì nấu luộc thoải mái luôn , cũng có bán gạo nếp và tẻ như nhà mình ý , có cả rau muống đấy , các loại rau ở hàng hệ thống rau sạch Fresh nirinki , rau sạch lắm và ngon nữa nhưng đắt , cả hoa quả nữa . nói chung hoa quả ở bên đấy ngon , nhất lf đu đủ ngọt lắm , thức ăn mà mua tại chợ về chế biến thì giá rẻ và ngon tuyêtj, có cả tôm tuơi nữa nhẩy tanh tách có trứng mà giá chỉ 150k/kg , thịt bò , gà , lợn tầm 50k/kg , được cái ko có tăng trọng và bẩn như bên mình đâu , bên đó có món thịt bò nướng ngon tuyệt , ăn ngon hơn cả thịt xiên nướng của mình , an kèm bún lá giống mình, nói làm tớ nhớ quá , và bạn ko biết rõ nên đi lại và ăn uống hơi đắt , nếu biết thì rẻ lắm

Bí kíp du lịch "bụi" Ấn Độ của blogger Nguyễn Đức Quỳnh Dung, rất hữu ích đó mọi người. Chị này đã qua Ấn mấy lần, hiện đang đi lại, và định ở đó tới vài tháng lận. Bạn nào có ý định đi thì nên bỏ thời gian đọc để hiểu con người và đất nước Ấn Độ thế nào, sẽ tiết kiệm được khối tiền, thời gian, công sức, và sự kiên nhẫn.

http://thichdibui.blogspot.com/2012...howComment=1335240718497#c4820066459271688680