• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Phượt là gì ?

ann

Gã lưu manh
Chẳng phải ma túy gì đâu mọi người ơi,

Chỉ cần bản có đủ can đảm, bản lĩnh, văn hóa cộng đồng và tình yêu mãnh liệt vậy thôi

iem_thik...

Cả tin & ngu ngốc
e thấy cũg ngang ma túy đấy ah...hjhj...iu đất nc...iu thiên nhiên...iu con ng...có lịch là alê hấp...lên đường thôi...ước mong chinh phục nh miền đất mới mà a :) :) :)

chienh8

Chào cả nhà, em cũng là một người thích đi du lịch nhưng vì điều kiện kinh tế đang "suy nhược" nên em chưa có điều kiện đi. Em đang ở sài gòn, nếu có anh chị nào có chuyến nào đi miền tây cho em đi cùng với nhá. DT của em 0914978976

Bé 10

Member
" Phượt "

Trước hết là hưởng thụ cá nhân

Từ một người yêu du lịch bình thường , thành một công dân phượt , rồi thành lập hẳn một trang web để thỏa đam mê . Trường hợp của anh Nguyễn Thụ Nhân, quản lý phuot.net

Phuot.net ra đời khi nào, do đâu các anh chị có ý tưởng làm hẳn một trang web chuyên biệt như vậy ?

Tôi là một trong những người rất thích du lịch , khám phá những địa danh mới lạ, đặt chân tới những vùng đất mình chưa bao giờ tới. Với máy ảnh, laptop sẵn bên mình , sau những chuyến đi là những phóng sự , bút ký được post lên blog nhằm chia sẻ với bạn bè anh em . Nhưng về sau nhằm đáp ứng nhu cầu chia sẻ rộng rãi hơn khi có khá nhiều những người cùng sờ thích , đồng trang lứa muốn có một sân chơi riêng dành cho dân " phượt " . Vì vậy , tôi tận dụng kiến thức CNTT của mình để cho ra một trang web riêng . Và phuot.net ra đời vào tháng 03 - 2009 .

Có tiêu chuẩn nào cho một phượt gia không ?

Tháng 10 - 2008 , tôi mới ra Hà Nội và còn chưa biết cách du lịch bụi , thì một người bạn rủ tôi đi Lũng Cú - địa đầu tổ quốc . Tất nhiên tôi ngần ngại vì thấy gian nan . Nhưng người bạn thuyết phục tôi rằng " cậu chỉ cần đi một lần là nghiện thôi " và giờ tôi đã nghiện thật rồi . Đấy , thế là " nghiện " cũng là một tiêu chuẩn . Ai cũng có thể phượt nếu đam mê . Tiêu chuẩn không do ai quy định , nhưng dân phượt phải có ý thức bảo vệ mình và bảo vệ môi trường , có sức khỏe tốt . Sức khỏe là yếu tố quan trong nhất để có thể trải qua những hành trình dài và đôi khi vô cùng vất vả.

Phượt có thể đem đến cho người tham gia những gì , theo kinh nghiệm cá nhân anh ?

Tôi nghĩ là rất nhiều. Trước hết là cảm nhận, khám phá bản thân, về đất nước , con người xung quanh ta. Làm cho mình kiên cường rắn rỏi hơn, có tính tự lập, có tinh thần tập thể, để cảm nhận cuộc sống giữa thiên nhiên, giữa những nơi hoang sơ núi rừng. Bên cạnh đó, song song với phượt, chúng tôi đã kết hợp làm từ thiện: quyên góp sách vở cũ, quần áo....cho các em nhỏ có hoàn cảnh khó khăn...... Như vậy ngoài việc thỏa mãn sở thích cá nhân thì đó còn là một hành động mang tính cộng đồng .

Nhiều người có ý nghĩa đánh đồng phượt và tay chơi. Rằng tham gia cộng đồng phượt tức là có một chứng chỉ về " đẳng cấp ", ý kiến của anh thế nào ?

Khi nói chuyện với một người không đi phượt bao giờ họ sẽ nghĩ và coi người Phượt là " khùng " . Phượt là cái gì đó cho riêng bản thân mình, cho tất cả những ai cùng đam mê. Về một góc nhìn nào đó thì phượt khẳng định những người tham gia là tay chơi. Trong khi giới của Phượt luôn có : Đẳng cấp và thán phục. Đã có ai hỏi : phượt là gì ? Phượt là du lịch bụi, là thích khám phá.

Mình đi 1 lần mà đã nghiện rồi :)

hotmit

Member
Chào cả nhà,

đọc trang này hay lúc nhà ta dc nhìu người biết đến & vui, lúc dầu bài thì rất thích, giữa bài thì định thann gia đấu giá nnu bé Linh.....nếu cứ tiếp tục đâu giá thì có lẽ bé Linh dc cả tỉ rồi nhỉ !!!!:D

mang.vn

theo em hiểu thì Phượt là du lịch nhưng kèm theo yếu tố đam mê và ngẫu hứng

karma7

ý trời ơi ! em cũng đang nuôi mộng, mộng này cũng khá lâu, nhưng mà học cái này, học cái kia ... nên giờ đành nuôi tới lúc ra trường , 1 năm nữa thôi, hãy đợi đấy

dtthuong

Em là người mới, rất mê đi. Em mới là chyến đi Làng Mạ ở Đà Lạt về bằng xe moto, hy vọng đươc học hỏi

Em cũng miền SG đây ạ,

bipbop

Đang muốn tìm lại chính mình. gõ từ khóa search trên mạng ra phượt.net - nhào vô luôn. :D Mình vừa trải qua gần 2 tháng stress nặng giờ đang muốn phượt đây

Trong đời có những chuyện thật là kinh khủng như stress, mất ngủ. Nhớ cách đây 2 năm, mình bị mất ngủ một tuần, hàng đêm cứ thức đến 4 giờ sáng mà không sao ngủ được, sáng dậy bùn ngủ người mệt nhoài vẫn không sao ngủ được, uống thuốc ngủ vào cảm thấy còn mệt hơn

Và mình quyết định bỏ hết mọi thứ đi phượt, thế là trị được mất ngủ

Đến giờ mình không bao giờ sợ mất ngủ nữa, nếu có mất ngủ thì tui sẽ đi phượt là hết

Đối voi toi Phuot khong phai huong thu, vi huong thu lla ich ky ca nhan, chi muon tot cho 1 minh ban than minh ma thoi. Phuot de trai nghiem, lam phep thu de nhin nhan, danh gia kha nang phan ung cua ban than qua nhung su viec hien tuong xay ra ,tac dong den trong cuoc song cua ta va moi nguoi xung quanh . Phuot la luc lay lai thang bang khi ta cam thay da hoac sap mat thang bang trong cs; Phuot giup ta khai phat mot con duong moi khi ta bi be tac , giup ta trai long ra voi moi nguoi va tu do se co tinh than chia se cam thong voi ban be, xa hoi...

Theo toi cac ban la dan phuot dung bao gio dong y voi quan diem la'' huong thu''. neu ai co hieu Phuot la ''huong thu'' thi co nghia rang ho chi hieu mot dieu tuong tu nhu da hieu truyen Chi Pheo don gian la chi de noi ve mot thang say ruou.

Mình cũng muốn tham gia để làm quen với nhiều bạn hơn !

Vay thi con cho gi nua! len duong thoi.

minh moi tham gia Phuot mot lan nhung da nghiemj ra rang: trong cac moi quan he cua cuoc song nhu: giua bo me- con cai; vo-chong; anh - em chua chac da co duoc nguoi cung dam me, so thich...

nhung khi tham gia Phuot duoc gap nhung nguoi cung niem dam me thif khong co gi tuyet voi bawng...........

Di roi moi biet minh la ai tren cai the gioi rong bao la nay.

viettran

Đang muốn tìm lại chính mình. gõ từ khóa search trên mạng ra phượt.net - nhào vô luôn. :D Mình vừa trải qua gần 2 tháng stress nặng giờ đang muốn phượt đây

mình cũng trải qua 1 thời khủng hoảng tâm lý .nhưng phượt đã làm cho mình vui lên và có ước mơ trong cs