• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Mộc Châu - Trăm hoa đua nở

Nghiện " phượt " có không ? Ban đầu mình còn không mấy thích thú với cái kiểu đi chơi bụi như thế này, đến cả khi đi ăn, tám chuyện với cô bạn về chuyến đi phượt Hà Giang nhưng mình nhất định không đi, không có chút lung lay

Có một lần nhỏ bạn nói với mình "Ấy cứ phượt đi rồi sẽ nghiện giống tớ " và bây giờ mình vẫn nhớ như in, ngẫm đi ngẫm lại thấy nó nghiệm đúng với mình quá, và có lẽ nhiều người cũng đã, đang và rồi sẽ nghiện như mình thôi. Kể từ lần đi Mộc Châu, mình đã bén duyên “Phượt” từ dạo đó .

Người ta nói dân kinh doanh dịp cuối năm hay bận bịu, người thì bận hội nghị khách hàng, người thì tổng kết chuyện kinh doanh lỗ lại cuối năm, có lẽ mình là người may mắn hơn vì có thế thi thoảng té chỗ này, lúc lại có mặt ở chỗ kia “Chỗ nào cần thì ta có, chỗ nào khó thì có ta đây”.

Cao nguyên Mộc Châu xinh đẹp – những ngày cuối tháng 11.

Phượt = Du lịch bụi - Nó giúp ta có sự đoàn kết , hiểu hơn về Văn Hóa ,......

Mình đã nghiện thiệt rồi, nghiện Phượt và bắt đầu có cái cảm giác lạnh lùng với các kiểu du lịch truyền thống. Nghiện chụp hình và cái cảm giác được tự do sáng tác ở những vùng đất mà các Tour du lịch chưa hoặc ít đặt chân đến

Theo như “Lead” hò hẹn, mọi người có mặt tại cổng Đại học Thủy lợi là 5pm. Mình là “người lạ mặt” nhất trong tất cả mọi người, nhìn cư lơ nga lơ ngơ, người khác nhìn vào chắc nghĩ “ku này chắc đến làm ôm chứ xế gì, mà cái mặt này dễ dắt mũi lắm đây”.

Người Bắc hay người Nam, mình thấy đều rứa cái khoản “cao su”. Giờ giấc hẹn hò thế mà gần 6h30 vẫn chưa tụ hội được đông đủ hết các anh tài cho chuyến đi. Mình được dàn xếp cho một girl (lúc đó thấy Múp giới thiệu: Đây là xế xịn của ấy nhá), oái mình nghĩ bụng từ trước đến giờ cái kiểu đi xe máy lướt đường, lướt phố, chu du đó đây đã thành cơm bữa đối với mình, lấy cái cớ gì mình Múp lại lỡ giới thiệu với mọi người girl đó sẽ làm xế thay vì làm ôm cho mình cơ chứ :D. Giới thiệu thì giới thiệu thế để cho mọi người đều biết nhau, chứ làm thằng con trai, ai lại để cho gái nó cưỡi phía trước, xế cho mình như thế, mà có khi làm thế thì bữa sau có mà phươters nó cho thằng cha này ở nhà luôn, kiếm xế khác cho nó pro

(Dũng - cháu Tùng gấu kiêm xế Mộc Châu của Bông Múp, xa xa mờ mờ đang nhắn tin là Lít đờ đó - hớ hớ hớ )

Lần đầu tiên đi với dân nhà Phượt thấy dân tình chuẩn bị đồ cho chuyến đi cũng kỹ càng và chu đáo gớm, riêng mình một thân một mình cư thế mà đi, không có đèo bồng theo cái gì nữa (có lẽ vì thế mà suốt chiều dài chuyến đi mình mới được “chăm sóc” chu đáo: ấy có mặc thêm đồ không? Ấy quấn cái khăn này vào, đeo thêm cái găng tay này nữa…). Dự báo nhiệt độ Mộc Châu là : 2 - 3 độ C.

Số mình kể ra cũng sướng, các girls trong chuyến đi dễ thương quá, sợ mình dân trong Nam ra Bắc đi đường núi trời lạnh thế này không chịu nổi, mà có lẽ là đúng vậy, mình đã “cảm” được “cái ngòn ngọt” của gió đá Mộc Châu (mà lắm khi mình thấy thấu sương luôn).

Ra Bắc để đựợc thấy mùa đông lạnh ra sao, ra Bắc còn để được đi du lịch đây đó tới những chỗ có núi non mà trong Nam thì mình không làm được việc đó. “Ối má ơi, sao mà lạnh quá trời”, đây là câu cửa miệng quen thuộc của mình trong suốt hành trình chuyến đi (đề nghị bạn nào mà đã nghe mấy câu cửa miệng quen thuộc này của mình thì cứ coi đó là là slogan cho chuyến đi này nhá – lạnh run bần bật, lạnh thấu cả sương).

Vài hình ảnh của một số thành viên trước khi rời khỏi đất Hà Nội.

Đoạn đường trước mắt sao bao khó khăn, sao bao gian nan . Mình cũng không hình dung được bữa đó mình lại "liều thân zai", "dấn thân" vào cung đường này .

Đường xá ngoài Bắc này khác hẳn trong Nam. Nếu "Phượt" trong kia mình có thể "nhắm một mắt" phóng xoẹt cái là tới nơi mình cần đến, miễn bàn phải suy ngẫm chỗ nào rẽ, chỗ nào cần phải chú ý. Ngược lại với trong kia, ngoài này muốn đi phải dò đường: một là nghiên cứu trước bản đồ; hai là đã đi rồi thì cứ thế "ngựa quen đường cũ cứ thế mà cưỡi"; ba là có người đã đi rồi cứ thế mà lead mình đi theo, dẫn đường luôn cho mình, thứ nữa có thể vừa đi vừa hỏi dân tình dọc đường - Tất cả các con đường đều dẫn tới La Mã .

Đi qua được đoạn Xuân Mai bụi bặm, xe bắt đầu chạy rề rề đến đất Hòa Bình. Cả đoàn quyết định dừng chân, kiếm cái gì lót dạ trước đã vì dù sao lúc ấy cái dạ dầy của mình nó cũng biểu tình lắm lắm rồi (mà chả biết có phải là ý kiến của cả đoàn muốn dừng lại ăn không nhưng mà mình thì muốn phải biết )

Nghỉ chân và ăn uống tại một quán ngay bên cạnh Thủy điện Hòa Bình (ban đầu mình cứ nghĩ kế hoạch mọi người quay lại thăm Thủy điện vào Chủ nhật - nhưng mình đã bị ăn quả "hụt" rõ to , chỉ muốn đấm cho Lead một trận, Lead nói là có gì xem ở cái Thủy điện này chứ mà ghé thăm, về Hà Nội nhanh cho nó sớm sủa , nẫu ruột với ông Lead này quá).

(Không khí chuẩn bị cho bữa ăn "đầm ấm" đầu tiên của cả đoàn trong hành trình này)

Những ly rượu của dân tộc uống vào đã sưởi ầm cho cái không khi lạnh cũa vùng đất này

9:45 PM , Nào chuẩn bị lên đường nhé !

Lẩu hoàng tráng quá ta (Xin chú thích nhỏ ở đây: ăn tối lúc 22:00 , mọi người đoán coi mấy giờ mình tới được đất Mộc Châu . Biết Chết Liền, hí hí hí )

Càng đi càng chả thấy đích đến đâu, đoàn liên tục phải dừng chân để đợi các xe khác (số là bữa đó đi những 7 xe - 14 nhân mạng, lý do đơn giản đông quá nên là đoàn hay bị lạc nhau, chờ đợi là chuyện đương nhiên, chuyện thường ở huyện)

Chạy trong bóng đêm , con đường tối thui và hiểm trở đã không ngăn được sự quyết chí chinh phục cái Cao Nguyên Mộc Châu bí ẩn.

Có cây xăng rồi , nhưng đập cữa mãi không thấy ai ngủ trong đó . Chúng ta đành liều thôi , các xe chạy cách xa nhau không quá 10 m để còn Support

Dừng chân cà fê cà fáo ở vệ đường nè pàkon

Thời tiết lúc này lạnh cóng , đến nỗi người tôi muốn cứng đơ như một tảng băng, phải dừng chân sưởi ấm chút xíu chứ không chịu nổi rồi

Hàng trên: Trang Õng ẹo - ôm của Phương, Hoàng Dung - gái Hà Giang, ôm của YêuHanoi chuyến Mộc Châu

Hàng dưới: Phương - xế của Õng ẹo, Thuận - ôm của Nobita, Ngọc HGT - ôm của chú Thường, YêuHà Nội tiếp theo nè , Dũng - xế Bông Múp, Bông Múp, Hương - ÔmLítđờ - hơ hơ, Nobita, "Lưng" gấu)

Đây là lần đầu tiên mình cưỡi xe lên Dốc Cun (nghe đồn thổi về nó nhiều mà đến lúc tự mình phóng xe qua mà mình còn chả biết đó là Dốc Cun nữa, có lẽ nó không đáng sợ như mình nghĩ)

Sống theo kiểu người tiền sử thì mới qua được cái lạnh kinh khủng vào ban đêm trên núi

Nhiệt độ bây giờ đã như dự đoán 3oC, lạnh khủng khiếp . Tay chân cóng và không còn "kiểm soát" được nữa

Cách chống lạnh hữu hiệu nhất trong lúc này là bọc nilon các bàn tay và bàn chân

Bây giờ đồng hồ đã chỉ 3:25 AM , Vắng tanh cùng với tiếng gọi đêm khuya ........................

Nghỉ ngơi tại đất Mộc Châu (gần 4h sáng . Mắt đờ đẫn, người mệt lừ. Mình đã nhanh chóng ổn đinh, dọn ổ cho mình. Chăn ấm đệm êm, đặt mình xuống, mình chỉ muốn ngủ đến vài ngày cho đỡ mệt (nói là nói thế thôi, sáng sơm sau mình vẫn tỉnh giấc gần như đầu tiên, vì theo thói quen, cứ đến giờ đó là dậy, chả ươn được)

ga_ru_21

Các bác đi máu nhỉ, đêm hôm thế, hic hịc

Em đi Mộc Châu vao đúng thời điểm hoa nở đẹp nhất, đi về trong ngày thôi nhưng đủ cảm nhận, để năm sau còn trở lại Mộc Châu nữa chứ

ảnh này

Gormeto

Các bác đi máu nhỉ, đêm hôm thế, hic hịc

Em đi Mộc Châu vao đúng thời điểm hoa nở đẹp nhất, đi về trong ngày thôi nhưng đủ cảm nhận, để năm sau còn trở lại Mộc Châu nữa chứ

ảnh này

Em ơi, có gái nhà bác này đi vào chuyến này mà. Chỉ có điều đợi mãi không thấy đăng thêm cái bài về chuyện tình đẹp của hai người bên Phuot - Yêu :)

Em ơi, có gái nhà bác này đi vào chuyến này mà. Chỉ có điều đợi mãi không thấy đăng thêm cái bài về chuyện tình đẹp của hai người bên Phuot - Yêu :)

Chuyện tình romio và Juliet gì à ? hic hic

Hình như đã không còn :D

yoyoa4482

Gái cũng đi qua Mộc châu được hai mùa.

Lần thứ nhất đi nóng vội cũng chưa thấy hết cái đẹp của Mộc Châu, lại đi vào đúng lúc thời tiết ẩm ương, nên là không thưởng ngoạn được cái vị gì (kể cả cảnh, người cũng như đặc sản), may mà có Thung Nai gỡ gạc.

Lần hai, tuy không chủ tâm đi, nhưng qua chuyến Điện Biên Tây bắc, lại có dịp dừng chân ở đất Mộc Châu (vào đúng dịp Tết). Dân ở đây lúc đó xập xình lễ hội, cảnh sắc thì đúng độ xuân về nên hoa đào hoa mận nở rộ. Vẫn tiếc là chưa đi được vào tận Bản (để xem người dân tộc họ nhiệt tình với người Kinh thế nào - bạn nào máu mê chữ "tửu" thì chọn đúng chỗ; lại xem người ta trồng ra kinh doanh thuốc phiện sao nưa...).

Hy vọng lần sau khám fá được thêm vài thứ hụt mấy lần, có thế mỗi lần đi lại không thấy nó nhàm chán :)

yanakanj

Hoa ban nở rộ đẹp thật đấy . Đug là phục các bác thật lượt phượt nhiều nơi thế k bít . Mình mà k dính đi cái sự nghiệp học thì cũng gap year phiêu theo các bác . :((

Buổi đêm hôm trước mình còn nghĩ rằng, thời tiết lạnh thế này thì buổi sáng đi chơi chắc là lạnh lắm, hoặc là phải vưa lạnh vưa sương mù nhiều . Nhưng không phải thế

Ban đêm thật khắc nghiệt , nhưng ban ngày thì bầu trơi trong xanh và mát mẻ

Buổi sáng, ăn một tô phở trên cao nguyên Mộc Châu rất ngon và mang đậm hương vị phở Hà Nội . Loại phở mà một số người bạn thân mình ra Hà Nội chơi đều không thể ăn được , nó không có giá , cũng không có rau, mùi vị thì cứ sao sao đó , Nhưng mình thì ăn rất ngon

Không khí trong lành và mát mẽ như đang ở một nơi mà ta từng mơ ước

Những con đường rất đẹp và hùng vĩ , mà đêm hôm qua chúng tôi không thể chiêm ngưỡng Nó đã hiện ra trước mắt chúng tôi

Ghé vào chợ trung tâm thị trấn Mộc Châu mua ít đồ ăn nhé mấy em

Vì lần đâu tiên mình đi trên một con đường xa và dài , đường núi quanh co hiểm trở nên đành giao lại cho em Ôm của mình đèo

Đường qua đồi thông

Những cảm xúc bởi vẻ đẹp và không khí trong lành nơi cao nguyên đã len làm cho mình bồi hồi lâng lâng như đang chìm đắm trong đê mê :D

Cùng với những người bạn thân , vui chơi và hưởng thụ những giây phút hiếm hoi trong đời

Mọi người cũng giống như mình, muốn ngắm nhìn, muốn ôm hết những nét đẹp và lãng mạn cua Mộc Châu trong lòng , muốn có một và những thời gian hòa mình vao cuộc sống của những người dân nơi đây

Cuộc sống của họ bình dị và đơn giản lắm

Bưa ăn trưa tại Mộc Châu

Những cánh hoa đẹp nhất , xinh tươi nhất chỉ có tại phia bắc và vùng núi xa xôi , và chỉ tỏ cho những người như chúng tôi lặn lội nơi xa đến

Hành trình về Núi ....... ( hủm biết núi gì nữa )

Chuẩn bị lên đường

2 bé người dân tộc

Qua các núi đá cảm giác lạnh quá !

Nhìn thẫn thờ

Xa xa có những bản làng

Chinh phục thiên nhiên

Chỉ muốn ở đây thêm vài ngày nữa

Ngồi bất kỳ ở đâu cũng thấy đẹp

Những ngôi nhà hiện rõ trong mắt chúng tôi

Lạnh giá

Trèo lên đỉnh núi

Sự chịu đựng lạnh của tôi thuộc loại giỏi nhất nhóm