• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Chinh phục Fansipan vào 30/04/2010

Chào cả nhà,

Mong muốn được chinh phục Fansipan thời trai trẻ nung nấu trong lòng đệ tuy thời gian chưa dài (mấy tháng nay thôi) nhưng mãnh liệt lắm lắm!

Vậy nên đệ đây viết topic này rủ rê cả nhà chinh phục Fan vào ngày 30/4 - 2/5/2010.

Anh em nào cùng ước mơ thì đăng kí ở topic này luôn nhé! (nhớ để lại địa chỉ liên lạc: YM hoặc email)

Thời gian: từ 30/4 đến ngày 1 hoặc 2/5/2010

Lịch trình cụ thể đệ sẽ thông báo sau.

Mại dzô nào!!!!

Đi ngày 30 - 4 tuy không đẹp và nhiều hoa đỗ quyên như lúc tháng 2 - 3 , nhưng lúc đó bớt lạnh sẽ chinh phục dễ hơn

Dù sao thì mình cũng có kinh nghiệm đi Phanxipang 1 lần , có gì sẽ hỗ trợ mọi người

ann

Gã lưu manh
:) ok, tui ở tận Tuyên Quang, mặc dù công việc rất bận, anh em đi fansopan chuyến này cho tui đi cùng với, lâu quá rùi, muốn đi quá, ok.

Name: Ngọc Ạnh

mail Kiet_tac_vo_danh@yahoo.com

Tel: 0985853050, 0902030922.

A

anpro

Guest
mình ở tít hcm, muốn đi cũng khó quá ..

jerry

:D đây rồi đây rồi! đúng cái dịp e dự tính là sẽ đi đc.

cho em đk một suất nhé!

heyyyyyyyy, sướng quá

sắp đc leo phan hú hú hú

chuẩn bị những cái gì bây giờ nhi???

bibianh

Bọn mình cũng đang lập hội để leo Phan vào mồng 4 hoặc 5 Têt. Đợi 30/04 thì lâu quá. Có bạn nào muốn đi sớm hơn không :)

Mùng 4 - 5 tết hoặc trong tháng 2 thì là thời tiết và cảnh rất đẹp, nhưng vì tết một số người vẫn thích có một chuyến đi hưởng thụ hơn . Còn 30- 4 thì là những ngày nghỉ dài nên sẽ thoải mái về thời gian hơn

Lịch trình đây:

Tổng thời gian: 3 ngày – 2 đêm (không tính 2 đêm ngồi tàu)

Ngày khởi hành: Tối thứ 5, 29/04. Ngày về: sáng thứ 2 ngày 03/05

Chương trình chuẩn bị:

Ngày 03/04/2010: Chốt danh sách, mua sắm trang thiết bị.

Ngày 10/04/2010: Tập thể lực, chuẩn bị tư trang, trang bị kĩ năng cắm trại, đi rừng, phân nhóm.

Lộ trình:

Ngày khởi hành (29/04): 08pm có mặt tại ga Trần Quý Cáp. Khởi hành đi Lào Cai.

Ngày 1 (30/04): 05am tới ga Lào Cai, xe đón về Sapa. Ăn sáng, thay đổi tư trang chuẩn bị lên núi.

9.30am: Có mặt tại Trạm Tôn, làm thủ tục vào rừng.

Ăn trưa tại 2200m. Ăn tối và nghỉ đêm tại 2800m.

Ngày 2 (01/05): Xuất phát lên đỉnh lúc 7h sáng. Có mặt trên đỉnh lúc 12h trưa. Ăn trưa và trở về 2200m. Nghỉ đêm tại 2200m.

Ngày 3 (02/05): Hân hoan chiến thắng trở về Sapa. Ăn trưa. Nghỉ ngơi và khởi hành về Lào Cai lúc 17h chiều. Ăn tối tại Lào Cai. Lên tàu về Hà Nội. Kết thúc chương trình.

Chi phí dự tính: 1.5tr

Bao gồm:

Tàu ngồi mềm điều hòa đi và về.

Porter. 2 người/porter

Ăn uống các bữa từ ngày đi tới ngày về

Phí leo núi

Trại, túi ngủ

Nước uống

Bảo hiểm

Xe đưa đón

Nói chung là đã đủ hết.

Sau hành trình 2 ngày: Offline, share ảnh.

Lịch trình trên đệ tham khảo từ anh vuthanhminh nên chắc chắn là hoàn hảo lắm rồi.

Cả nhà đăng kí nhanh nhanh đi ạ!!!!

jerry

tớ đồng ý vụ nạy, đang rủ rê thêm một vài người tham gia, nhưng mừ chưa chính thức nên chưa đk.

còn tớ thì chắc chắn rùi . hoan hô tinh thần của bạn chipmunk8x. ở trong tp hcm bay ra để leo phan . hịc mong ngày đó quá! :p

Hi cả nhà, lúc đầu mình dự định mình đi và về Trạm Tôn luôn cho an toàn. Nhưng sau khi tham khao ý kiến của các bạn đã đi rồi thì quyết định là mình sẽ đi Trạm Tôn, về Sín Chải. Lý do là lúc đi bạn đi Trạm Tôn thì cũng dễ và lúc về đi Sín Chải thì sẽ rất đẹp, đặc biệt bạn sẽ có khoảng 20-30 phút đi xuyên bản Sín Chải.

Về thể lực thì có ý kiến như sau, các bạn lượng sức mình mà đăng kí nhé!

Thể lực: ai cũng có thể leo được phan nhưng leo đến nơi như thế lào mới quan trọng, leo đến nơi trong tình trạng sức khỏe đủ để cảm nhận vẻ đẹp thì nên đi. Cho nên mình nghĩ việc tập là bắt buộc nhưng nên xuất phát từ sự tự giác của mỗi thành viên, mỗi người nên tự có kế hoạch tập luyện riêng cho mình chẳng hạn đi bộ đi làm, leo cầu thang....

Nếu bạn đi Trạm Tôn thì:

- từ 1900-2200 là khoảng 5km đường núi (đường không dốc ).

- 2200-2800: khoảng 9-10km đường núi đường khá dốc và trơn.

- 2800-3143: cỡ 1.5-2 km đường dốc.

Như vậy nếu các bạn đi Trạm Tôn thì riêng chiều đi của các bạn đã là khoảng 15-17km đường núi.

Mọi người lưu ý mà tự có cách tập luyện thích hợp nhé. Riêng mình thì khuyên các bạn nên cố gắng 1 ngày đi bộ tầm 7-10km và leo tầm 10 tầng lầu khoảng 2 lần:eek: .Vì nếu như các bạn nhìn lịch trình mình đưa ra thì sẽ thấy trung bình một ngày các bạn đi bộ không dưới 10 km và sẽ trải qua khá nhiều đoạn dốc cao, khi tập luyện các bạn tập càng giống thực tế thì khi đi sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều! 10 Km đi bộ thì áng chừng bằng 30 km đạp xe đạp (mình tự quy đổi vận tốc trung bình người đi bộ là 5km/h và đi xe đạp là 15km/h). Khi các bạn có ý thức tập luyện thì sẽ tự nghĩ ra cách tập ở mọi nơi, mọi lúc và phù hợp với mình nhất!

Trên đây là ý kiến mình tham khảo từ bạn dangkhoaquan, thấy chương trình tập luyện thế này cũng muốn choáng luôn... hic hic... Nhưng tất cả vì Fan thân yêu!!! :D

jerry

@ chipmunk: "1 ngày đi bộ tầm 7-10km và leo tầm 10 tầng lầu khoảng 2 lần",

huhu tớ cũng thấy choáng quá!

mà cũng ngu cơ, cứ nghĩ là leo đoạn đường > 3000m -- nhằm nhò gì đâu :D

ối trời ơi! chuẩn bị qua đợt rét này thì đi tập chay.

Lịch trình trên đệ tham khảo từ anh vuthanhminh nên chắc chắn là hoàn hảo lắm rồi.

Anh biết thằng Vũ Thanh Minh này , nó cũng là người dắt nhóm anh chinh phục nóc nhà Đông Dương - Phanxipang :D

@ chipmunk: "1 ngày đi bộ tầm 7-10km và leo tầm 10 tầng lầu khoảng 2 lần",

huhu tớ cũng thấy choáng quá!

mà cũng ngu cơ, cứ nghĩ là leo đoạn đường > 3000m -- nhằm nhò gì đâu :D

ối trời ơi! chuẩn bị qua đợt rét này thì đi tập chay.

Tập ở nhà không được đâu , ở nhà leo cầu thang 1 lần là nghỉ rồi , vì không có sức mạnh tập thể

Phải tập chung với nhau thì mới kiên trì được

frankens

bác nào leo Phan đợt tết này cho em đi vs chứ đợt 30-4 thì lâu quá sợ chả đi đc vì em còn phải đi học nữa cơ.hjx. mà phải có cả lịch tập tành j` nữa chứ nhỉ, ko j` mà leo lên đó thì có mà chết ...

đây là nick YM của em: thanhtt_639@yahoo.com

bác nào leo Phan đợt tết này cho em đi vs chứ đợt 30-4 thì lâu quá sợ chả đi đc vì em còn phải đi học nữa cơ.hjx. mà phải có cả lịch tập tành j` nữa chứ nhỉ, ko j` mà leo lên đó thì có mà chết ...

đây là nick YM của em: thanhtt_639@yahoo.com

Mình thấy có nhóm đi sau tết âm đấy, khoảng mùng 14 hay sao ấy. Nhưng đoàn đó chốt DS rồi. Ko biết có cho thêm ng ko. Bạn hỏi thử xem.

Topic của đoàn ấy đây: http://www.phuot.com/forums/showthread.php?t=5465

:rolleyes:

Xin chào cả nhà,

Sau gần 1 tuần rủ rê, hú gọi danh sách đăng kí đã lên tới 15 người rồi (chắc chắn đi). Mình dự định cuối tháng 1 này sẽ chốt danh sách đoàn (2 nhóm: HN và HCM), offline, đóng tiền giữ chân và lên kế hoạch tập luyện tập thể để tinh thần lên cao mãi , mua sắm các đồ đạc cần thiết.

Đoàn mình sẽ mua tour leo Fan. Bên tour sẽ đón từ ga Lào Cai luôn và lo các vấn đề thủ tục giấy tờ, bảo hiểm, porter cho mình. Mình sẽ check lại chất lượng tour. Giá hình như khoảng 1,1tr (Cái này mình cũng sẽ check lại sau ngày 31/1)

Cung đường đi của mình là : Đi Trạm Tôn - Về Sín Chải

Về vấn đề tàu từ HN lên Lào Cai (cho các bạn có nhu cầu vì có 1 số bạn nhập đoàn ở Sapa) thì theo ý mình là mình nên book vé nằm 250k/người/lượt cho khỏe để có sức leo núi (khứ hồi là 500k/ng, giá này là tháng 10 năm 2009 mình đi, ko biết có tăng ko). Nói chung là tùy ý thích, các bạn đăng kí và BTC sẽ mua 1 lượt cho cả đoàn)

Vài ý kiến của mình, cả nhà có cao kiến gì thì phát thanh lên ngay nhé!

Theo thông tin mới cập nhật từ bạn huongtrang8188 thì vé tàu đi Sapa như sau:

- vé ngồi là 83k

- vé nằm ko điều hòa là 216k

- vé nằm có điều hòa là 300k (đã tăng 50k)

Dịp 30/4 trời cũng vẫn còn mát mẻ nên cả nhà mình nên đặt loại vé nằm không điều hòa 216k.

Cả nhà nhất trí chứ?

ann

Gã lưu manh
Minh đồng ý đi theo đường Trạm Tôn, về Sín Chải như vậy rất hợp lý

:D