• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Đi Lào Tết té nước và xin kinh nghiệm.

vnd2001000

Mình đang có ý đi Lào dịp tết té nước. Cung đường mình dự kiến như sau:

Chiều đi:

Hà Nội – Mai Châu – Cửa khẩu Na Mèo Thanh hóa - Viêng Xay - Sầm Nưa.–Houa Phou- Muang Kham Phonsavan – Vang Viêng – Viên Chăn (khoảng 880km)

Chiều về:

Viên Chăn -Cửa Khẩu Cầu Treo - HN (theo đường HCM). (khoảng 780km).

Mình đã từng đi sang Sầm nưa theo cửa khẩu Pa háng (Mộc Châu) - làm mình 3 lần vá xăn và 2 lần thay xăm nên muốn đổi cung đường một chút.

+ Xin anh chị em cho biết thông tin về đoạn đường từ Mai Châu đến cửa khẩu Na Mèo đường đất thế nào, đi ổn ko.

+ Đoạn tiếp theo là từ CK Na Mèo đến Sầm nưa có dễ đi hơn đoạn Pa Háng - Sầm nưa không. (em vẫn sợ đoạn nè).

+ Thêm nữa là thông tin thú vị ở các địa danh như: Phonsavan, VangVieng, Vientiane.

Xin Cảm ơn.

Chíp_Z4

Bạn ơi, nếu bạn đi 1 mình thì qua du nhập với đoàn nhà mình cho vui nhé.

quangsndz

Có ít kinh nghiệm về Việng Chăn muốn chia sẻ với bạn:

Viêng Chăn có nem nướng và quán cơm Việt Nam rất ngon, tiếc là hồi đó tôi được người bạn Lạo dắt đi nên không nhớ.

Bạn nên ghé chợ sáng (morning market) tham quan và ăn vì có rất nhiều món, giá cả phải chăng;

Chùa thì có That Luang ( đọc là Thát luổng) và chùa cổ wat Sisaket.

Viêng Chăn cũng có cái tháp Patuxay coi như là 1 biểu tượng của Lào luôn, nên trèo lên trên tháp chụp hình về bốn phía bao quát toàn bộ trung tâm Viêng Chăn.

Có mấy quán cafe bên bờ sông Mekong rất đẹp, ngắm bên kia bờ là đất Thái.

Té nước bên Thái (hình như Lào cũng vậy) chơi tới 3 ngày nếu bạn có thời gian thì phượt qua Thái (Nong Khai) luôn xem người Thái té nước như thế nào (qui mô chắc chắn hoành tráng hơn).

Chúc bạn có chuyên đi vui vẻ

vnd2001000

@quangsndz: cảm ơn bạn nhiều.

@Chip_z4: bọn mình muốn tới Vientiane hơn. nếu bên bạn thừa xế thì share mình với.