• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Những người đầu tiên chinh phục Fans năm 2009

ga_ru_21

Về chuyến đi khó có thể viết thành lời và diễn tả hết, với Gà đây là 1 điều thật tuyệt vời và kì diệu, bây giờ vẫn còn cảm giác lâng lâng mà chắc chẳng bao giờ quên được.

10 ngày trước Gà gặp 1 cú sốc trong công việc như 1 gáo nước lạnh dội lên người. Có đêm ngồi thức trắng làm bài tập rồi nghĩ mọi thứ mình đang làm thật vô nghĩa. Những điều tưởng rằng quan trọng thì tan biến hết, và Gà muốn đi, để trở về.

Lang thang trên box du lịch thấy 2 topic leo Fans, 1 vào Tết âm của bác Trung, 1 vào Tết dương của bác Hoàng nhưng bị thu hút hơn với topic của bác Trung. 1 phần Tết dương có kế hoạch đi Cao Bằng, 1 phần vì biết leo Fans là vất vả về thể lực nên em nó muốn có nhiều thời gian chuẩn bị. Anh Trung nói với Gà là đã chốt đoàn rồi, em cũng không buồn lắm, chỉ nghĩ không đi đợt đó sẽ đi đợt sau nữa.

Chủ nhật ngày 28.12.08, đoàn anh Trung định đi tập ở Ba Vì, Gà cũng muốn đi cùng, coi như 1 chuyến đi chơi cuối tuần xả stress. Từ lâu rồi Gà chẳng đi chơi được đâu, công việc, học hành cứ cuốn lấy, thời gian thể thao cũng chẳng có, bỏ học ạkido từ lâu lắm rồi. Hôm đấy lẽ ra có lịch chụp áo dài với bọn bạn, định chụp xong là phóng xe 1 mình lên Ba Vì (máu nhỉ). Thế mà trời lại mưa và lạnh, sáng Gà đang gõ linh tinh thì bác Trung gọi, em nó mừng húm, phi luôn ra khỏi nhà trước cái lắc đầu của bố mẹ. Anh Trung nói thay đổi kế hoạch sẽ đi chùa Trầm.

Sáng ra trời mưa phùn, phóng như điên trên đường, đến cổng trường KHTN đã thấy mấy anh chị lác đác. Thực ra đây là lần đầu tiên gặp bác Trung chứ đã nhiều nhặn j đâu, hỏi ra mới biết là 2 đoàn đi cùng nhau. Chờ thêm 1 lát thì lên đường đến chùa Trầm.

Em Gà đã từng đi leo chùa Trầm rồi nhưng ngày 28 là 1 ngày mưa, đã trơn và nguy hiểm nhiều đoạn còn hơn cả Fans. Khi lên đến đỉnh cao nhất của Chùa Trầm, anh chị em đã rất vui sướng và yên tâm hơn cho chuyến đi sắp tới. Gà hỏi dò đoàn anh Hoàng xem có đi được cùng không vì còn 2 ngày nữa thôi, anh Hoàng và đoàn F9 hôm đó rất ủng hộ Gà, vấn đề duy nhất là vé tàu, đã sát ngày lắm rồi.

Chiều hôm đó anh Hoàng đưa Gà đi mua tư trang lên đường và may mắn mua được vé tàu vẫn cùng toa với mọi người, chỉ khác khoang mà thôi. Từ đấy về Gà hồi hộp vô cùng, chuẩn bị cho 1 chuyến đi lớn trong đời...

(thiếu đoạn này để đâu ý :D)

Đêm trên tàu, Gà chợt thức giấc bằng cảm giác lạnh, cái lạnh của gió về, cái lạnh của vùng cao, nhìn ra cửa kính thi thoảng mới leo lét 1 đốm đèn. Kéo cửa bước ra hành lang, các phòng đóng cửa ngủ hết, có mỗi anh trực tàu đang ngồi nghịch điện thoại. Chuyện trò với anh 1 hồi, thò mặt ra hít chút không khí lạnh và loãng, hơi rùng mình, Gà lại lò dò chui vào tổ ấm tạm thời vì còn nửa đường nữa mới tới nơi. 5 giờ hơn lại tỉnh giấc lần nữa chìm vào giấc ngủ lúc nào không biết, say đến mức gần đến ga anh trưởng đoàn gọi điện thoại mà không nghe thấy tiếng rung khủng khiếp của nó. Chào ga Lào Cai bằng suy nghĩ "Không lạnh như mình tưởng", mọi người nhanh chóng ra xe tour đang chờ. Sau đó có 2 đoàn nước ngoài nữa cùng lên xe và thẳng tiến tới Sapa.

Đường lên Sapa ôm theo triền núi, dốc ngoằn ngoèo và nhiều khúc cua gấp. Mới sáng chỉ thấy xe đi lên, hiếm thấy có chuyến xe nào xuống đèo. Trời mưa phùn nhẹ làm Gà tưởng tượng ra cảnh mù sương nơi Sapa. Cảnh ngoài cửa kính ôtô đã khiến Gà cảm thấy thích thú với những đám mây là là bên núi và trập trùng những thửa ruộng bậc thang. Nhưng con đường không chỉ thơ mộng như thế, khi đi được nửa chặng đến Sapa thì đoàn gặp đoạn bị sạt làm chia cắt 2 nửa con đường. Nhiều xe ô tô phải dừng lại chờ đợi xe xúc đất khắc phục, xe của đoàn không phải là một ngoại lệ. Mọi người xuống xe đi lại ngắm xung quanh và xe xúc đang làm việc, một số người còn có đề xuất thay vì chờ đợi thì nên đi bộ đến Sapa. Nhưng cuối cùng đường sạt đã được lấp 1 phần và chúng tôi tiếp tục thẳng tiến đến Sapa.

Sapa – thành phố mù sương đón đoàn bằng đặc trưng thời tiết của nơi ấy. Những khung cảnh đẹp của Sapa mà Gà thường được thấy trên tivi hoặc trên mạng thì giờ chỉ còn lẩn khuất mờ mờ trong sương. Trước đó xe chở đoàn gặp trục trặc nên đổi xe khác, rồi lần lượt xe đưa những người khách nước ngoài đến khách sạn của họ, và đoàn F9 là những người cuối cùng của chuyến xe đến khách sạn Đặng Trung. Anh Thực – chủ tour đón F9 bằng nụ cười nồng nhiệt, Gà vẫn còn ấn tượng bởi nụ cười ấy bởi trên dáng người mảnh khảnh và có vẻ hơi mệt mỏi của anh thì nét cười luôn hiền lành pha chút tinh quái. Anh giao cho cả đoàn 3 phòng để chuẩn bị tư trang sẵn sàng để leo núi ngay sau khi ăn sáng và đi thêm quãng đường từ Sapa lên Trạm Tôn. Khách sạn Đặng Trung bề ngoài tuy khá bình dị nhưng đi sâu vào trong và lên tầng cao mới thấy được vẻ sang trọng của kiến trúc phương Tây.

Bữa sáng mọi người được thưởng thức là cơm rang và những lời dặn dò, động viên của anh Thực. Anh nói rằng đã lâu rồi chưa có đoàn nào lên Fans buổi đêm, đến cả porter còn lo ngại khi đi như thế, rằng Fans trong đêm sẽ không như suy nghĩ của mọi người – những người chưa từng đặt chân lên Fans – rằng 9 người đoàn F9 anh chỉ nghĩ số người chinh phục Fans đêm hôm ấy chỉ đếm trên đầu 1 bàn tay, có chăng chỉ thêm 1 ngón của bàn tay thứ 2. Gà nghe từng lời của anh mà thực sự bị áp lực, không hiểu rằng mình có nằm trong 6 người anh nghĩ đến, không tưởng tượng nổi Fans sẽ như thế nào mà anh Thực lại nói có vẻ đe dọa mọi người đến thế. Nhưng cuối cùng anh nói thêm rằng nếu 8 trên 9 người của F9 chiến thắng thiên nhiên và chính bản thân mình vào đêm hôm đó, anh sẽ thưởng bằng bữa lẩu đặc biệt. Đó cũng là một lời động viên thiết thực cho anh chị em F9 lên đường, và anh tận tình tiễn chúng tôi đến tận Trạm Tôn.

(to be continued ...)

Mình cũng chuẩn bị leo phanxiphang cuối tháng 04 , thời gian còn xa mà lòng cứ nôn nao khó nói được

Cảm giác leo lên đỉnh núi cao nhất và nhìn xung quanh không có gì cao hơn mình nó như thế nào ? Chắc nhìn qua được Lào và China luôn nhở :D

ga_ru_21

Nói chuyện bằng hình ảnh dễ hơn các bác nhỉ

Em post trước ảnh đi test ở chùa Trầm:

Vì mấy anh chàng này mà mình quyết định đi chỉ trong vòng 2 ngày đã vác balô lên đường

Từ từ em sẽ post dần, hì hì

pit

ôi Fans, ước mơ của e :X

đơị e luyện tập thể thao ôì sẽ có ngày ^^

Apple

Hôm đó F9 ở toa nào thế em Gà? Nhà chị toa 3 không có điều hòa nóng khủng khiếp, chưa leo Fan đã bị... hành xác cả đêm :D

F9 được ăn sáng thịnh soạn quá! Lúc tắt đường 1 số anh em cũng định đi bộ đến cổng Trạm Tôn, may mà không, hihi... Cả nhà tranh thủ làm vài cái bánh khô cứng rồi xuất phát luôn, tận gần 1.30 pm mới ăn trưa đó

Mục tiêu đây

Romantic, hehe :x

Em Gà viết tiếp nhé, Nhớ Rừng quá...

----

(Photo by F1F)

Gà ơi, em viết tiếp đi

Nhìn bức hình mà thấy ghen tị quá , ước gì mình có một người thương yêu và hiểu mình cùng đi chung một con đường lên 3,143 m và cuộc đời

hic hic, có sến quá không khi anh viết ra điều này

Apple

Nhìn bức hình mà thấy ghen tị quá , ước gì mình có một người thương yêu và hiểu mình cùng đi chung một con đường lên 3,143 m và cuộc đời

hic hic, có sến quá không khi anh viết ra điều này
-----

hihi, điều ước rất bình thường mà, ai cũng vậy hết anh ui...!

Mục tiêu hiện tại là 3143m, còn mục tiêu tương lai là 'tù chung thân' :D, đường đi tuy lắm chông gai nhưng sức mạnh tình yêu, đam mê & niềm tin sẽ làm ta vượt qua tất cả, xóa mọi cảm giác mệt nhoài mà thẳng tiến tới đỉnh :x

A.Nhân cũng sắp leo Fan ah... mùa này chắc có hoa đổ quyên đẹp lắm đấy!

1 Couple khác của nhà em nè, hí hí

Về nhớ show hàng anh nhá !

(photo by F1F)

maugiang

alo chị tú còi ơi sao ko có 1 pro nhà F9 mình vậy àh. Thế sao ko có đoạn chị em mình đi lang thang trong rừng lúc 4h sáng nhì

ga_ru_21

alo chị tú còi ơi sao ko có 1 pro nhà F9 mình vậy àh. Thế sao ko có đoạn chị em mình đi lang thang trong rừng lúc 4h sáng nhì

Srr anh em, đang bận tứ tung, làm hết việc để đi chuyến Hà Giang lần này cho thanh thản nên từ từ mới pọt ra đc.

Ảnh nhà chị Ý Nhi đẹp nhở

Chú Giang có ảnh pọt đi

Nhìn lại bức tranh tình yêu

Ngày 30 - 04 - 2009 là ngày kỷ niệm đặc biệt với mình trên đỉnh Phanxiphang

Và ước cũng như kêu gọi ai tình nguyện làm người Love diễn " Nụ Hôn Phanxiphang "

Apple

Nhìn lại bức tranh tình yêu

Ngày 30 - 04 - 2009 là ngày kỷ niệm đặc biệt với mình trên đỉnh Phanxiphang

Và ước cũng như kêu gọi ai tình nguyện làm người Love diễn " Nụ Hôn Phanxiphang "

kaka, lên đến đấy là phải 'nhập vai' thật anh ạ, vụ này ko 'diễn' được đâu, hội leo Fan sẽ phạt nặng đấy! (nam diễn viên cõng bạn nữ từ đỉnh xuống 2.200m :p)

maugiang

Đây nè chị Tú òi ơi

pon chen cái ảnh nè

Đang gọi điện thoại cho bạn bè người thân nè

Ngắm mãi mà ko nhìn thấy Sa Pa ức chế quá hé hé

những người đầu tiên và khỏe nhất đó nhạ

yoyoa4482

Lên Lào Cai, bên cạnh việc rủ nhau chinh phục đỉnh Fan, một địa danh khác Gái xin recommend cho các bạn máu mê đi chơi và nhất là cái thú Trekking: Leo núi Nhìu Cồ San (Trekking trên con đường xuyên rừng thảo quả từ Bát Xát - Lào Cai sang Phong Thổ - Lai Châu).

Nếu ai tranh thủ đi được cái này thì sẽ tốn mấy khoảng 5 ngày, nhưng mà hứa hẹn những trải nghiệm mới lắm đấy ợ :)