• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Hiking In Ha Giang - Lần Đầu Phượt Vùng Cao - Quỳnh Valentine

quynhvalentine

Cuối cùng thì tớ và thằng bạn cũng đã thực hiện được chuyến đi lên Hà Giang (một chuyến đi mà đã lên kế hoạch từ năm ngoái rồi đến thời điểm này mới thực hiện được). Một chuyến đi ấn tượng và nhiều cảm xúc. Cảnh vật, thiên nhiên và con người ở 4 tỉnh: Vĩnh Phúc, Phú Thọ, Tuyên QuangHà Giang mà tớ đã đi qua dường như đã làm tớ quên hết những gì của cuộc sống đất Hà Thành. 4 ngày đi mà tớ cứ ngỡ như mới hôm qua.

Nhưng với tinh thần "Đú có trìnhĐiên có độ"; không từ một thủ đoạn nào, và không muốn bị bố mẹ hay ai can ngăn về chuyến đi, tớ lại phải nói dối và thay số điện thoại để không bị làm phiền.

Chi tiết lộ trình: Thời gian: 4 ngày, 3 đêm ( 04 – 05 – 06 – 07/03/2010) - Quãng đường: ~1000km - Thiệt hại: ~600k

Ngày 1: 04/03/2010 - Quãng đường: 350 km.

Chặng đường: Hà Nội – Phúc Yên – Hương Canh – Vĩnh Yên – Tam Dương – Sơn Dương – Tuyên Quang – Việt Quang – Hà Giang – Quản Bạ.

Ngày 2: 05/03/2010 - Quãng đường: 175 km

Chặng đường: Quản Bạ - Yên Minh – Đồng Văn.

Ngày 3: 06/03/2010 - Quãng đường: 161 km

Chặng đường: Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc – Lũng Phình - Sủng Trai – Yên Minh – Quản Bạ – Tx Hà Giang.

Ngày 4: 07/03/2010 - Quãng đường: 320 km

Chặng đường: Tx Hà Giang – Hà Nội.

Bắt đầu cuộc chơi:

Hà Nội sáng đèn, 5 giờ sáng ngày 04/03/2010 khi mọi người đang say trong giấc ngủ thì 2 thằng đang phi ngựa sẳt thẳng hướng lên Hà Giang - ” Hít nốt ít không khí Hà Nội đầy bụi và khói xe nào – Tạm biệt Hà Nội nhé!!! “

- Sáng sớm ít xe lại vắng bóng CA* nên chạy xe rất phê. Bấm đồng hồ tầm gần 2 tiếng đã đến đầu Đại Lộ Hùng VươngViệt Trì Phú Thọ ( đoạn này chạy chậm lại một tí để cảm nhận cảnh vật và con người nơi đây ).

- Chạy xe đến cuối Phú Thọ giáp Tuyên Quang, anh em dừng xe vào làm cốc nước mía cho ngọt giọng rồi chạy tiếp. Vốn bản tính lên xe là vít, đang chạy thì tuýt, tuýt, tuýt,… vài chú CA* Tuyên Quang lộ thiên. Xe từ từ chậm lại và táp vào lề. Cho kiểm tra giấy tờ và đi tiếp ( may là nó kiểm tra giấy tờ, không phải là bắn tốc độ. Mình chạy mà nó lại kiểm tra thằng bạn mình đến hài . Long nói nhỏ vào tai tớ: thằng này nó không nhớ thằng nào chạy nên đưa của ai cũng thế ).

- Sau khi bị công an hỏi, 2 thằng vẫn giữ tốc độ cao và chảy thằng lên TX Hà Giang ( không nghỉ để kịp lịch trình ) – đến nơi vẫn còn sớm, 2 đứa đưa súng ống ra để bắn nhưng phát đầu tiên – Tiếp tục chạy xe lên Quản Bạ ( Chạy đường bộ tốc độ 60/80 là bình thường – giờ đường núi toàn chạy 1 với 2 đến khổ ).

Ngày 05/03/2010:

- Đêm ngày 04/03 sau khi đi một vòng các quán ở Quản Bạ thấy một đặc điểm chung là cái gì cũng đắt và không ngon, 2 thằng về nhà tự thân vận động ( Bếp tự chế, nồi, mì ) ta làm ta ăn. Sau khi ăn xong mì từ bếp và đồ tự chế, 2 thằng đi lượn phố và đi mua thuốc cho thằng đệ ( khô thân ôm mà không mang thuốc ).

- Sáng dậy từ 5 giờ, 2 thằng chạy cho nó nóng người rồi về làm vệ sinh cá nhân và lại mì tôm.6 giờ 30: 2 thằng lại lên ngựa cưỡi, giờ đoạn đường phía trước khá dài và đây lại là đường núi ( độ dốc khá cao và nguy hiểm ). Tớ tiếp tục cầm lái, thằng bạn làm phó nháy. Xe chạy đường núi dùng xăng 92 nó hơi yếu thì phải nên chạy được một lúc đã thấy kim xăng gần ở vạc đỏ, anh em lại làm thợ sửa xe bất đắc dĩ và dùng tài chạy xe sao tốn ít nhiên liệu nhất ( Lúc đấy anh em ước mình đang chạy cào cào cho nó sướng ) – Với tất cả những kinh nghiệm học được cuối cùng 2 thằng cũng đến Đồng Văn ( đến nơi là 15 giờ ).

- Đên nơi: lắp lốp xe ( từ chuyên môn ) và ngủ một giấc, 2 thằng dậy đi tia gái và cuộc sống nơi đây: Leo núi tự sướng, đi xem chợ vùng cao, đêm uống cafe vùng cao, hít thở và cảm nhận không khí ( sạch hơn Hà Nội ).

Ngày 06/03/2010:

- Ở nhà ngủ nướng và dậy muộn là chuyện thường vậy mà giờ thì trời chưa sáng đã muốn dậy rồi ( không hiểu lý do luôn ). Vẫn thời gian như hôm qua 2 thằng lại tiệp tục chạy xe, ngắm bắn gái đẹp và cảnh vật 2 bên đường. Đoạn đường hôm nay có vẻ nguy hiểm và dốc hơn hôm qua rất nhiều, vào trạm xăng ( ở đây họ không chạy xăng 92 mà chuyển sang xăng 95 cho nó khỏe máy ). Sau khi đổ xăng, con ngựa khỏe hơn hẳn, nó chạy ầm ầm. Trên quang đường anh em vào một số nơi để mua rượu ngô và dừng chân tự sướng. Lên dốc là một cực hình cho chú xế, giờ là lúc để mày thả mình theo gió. Mất một ít thời gian 2 đứa về đến TX Hà Giang.

- Chiều và đêm 2 thằng chạy xe đi ngắm phố và thưởng thức mon ăn nơi đây.

Ngày 07/03/2010:
Ngày chở về.

Lần nay vì li do an ninh và trời lạnh nên 2 thằng chạy xe chậm hơn và bỏ qua ăn trưa để về nhà cho sớm. Kết thúc chuyến đi .

P/S: chuyến đi có một chuyện cười ra nước mắt là thằng bạn tớ bị ốm mà ở TX Hà Giang nó mua 4 cây kem và ăn, đêm ngủ khỏa thân ( điều hòa không hoạt động ) – Thiếu thuốc Hà Giang là ho khụ khụ như ông cụ 70 ( không biết giờ này nó đã khỏe chưa )

Một vài hình ảnh chuyến đi vừa quá:

Sửa lần cuối bởi mod:
Bạn có một chuyến đi với những trải nhiệm rất khác và rất độc đáo

Mình cũng từng đi Hà Giang và có thể nói là :" Tuyệt "

ann

Gã lưu manh
Chuyến đi rất ấn tượng, có lẽ ấn tượng hơn cả là dòng chữ khắc trên đá, lần sao nếu có đi mình sẽ mang theo đục và búa để ....

ann

Gã lưu manh
khi nào em lên HG, chắc đủ sức chưa hay lại bận công việc rùi, ah jo em đang làm ji vậy

haitho79

Member
2 ban có 1 chuyến đi Hà Giang thú vị thật,nhưng với nhiều cảnh thú vị mà đi thời gian ngăn quá chưa khám phá được nhiều nhỉ, năm nay mình sẽ làm chuyến Hà Giang chơi.

Ai đi HG thì đi cùng cho vui nhé

duong.trandang

Mình cũng đã lên Hà Giang - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc hai lần rùi. Đã từng ngồi uống cà phê ở Quán phố cổ, đi dạo dưới ánh trang cao nguyên, ăn cháo ẤU TẨU (cái này thì la đặc sản à nha ;). Chỉ tiếc là chưa được đi ra Lũng cú ( đang xây lại cột cờ). Bác nào tổ chức đi Lũng Cú thì pm em một tiếng nha

luuvanke

Mấy anh chế bếp hay phết nhờ nhưng sao ko mua cồn khô ý chứ mấy lọ cồn y tế kia đun thì thấm vào đâu đc :))

Mai Anh Phong

Tròi oi nhớ HG quá !Những địa danh sao nghe thân thương quá .Tết năm 2009 mình cung đi 6 ngay ở trên đó tới tận cột cờ LŨNG CÚ còn chua xây lại cơ .Năm nay mình sẽ đi Mù cang Chải có ban nào cúng tham gia voi anh chị e mình ko ?Hãy gọi cho mình nhé 0989673267

duatrelacloi

Nhìn các bác đi Hà Giang mà thèm quá :(

cũng đang muốn đi một chuyến mà chưa biết như nào.