• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Du lịch Tây Bắc tháng 10

phuong tran

Chào cả nhà,

Mình là thành viên mới. Tháng 10 này mình dự định đi Tây Bắc trong vòng 10 ngày qua các địa điểm Hà Giang, Bắc Hà, Lũng Cú, Đồng Văn, Cao Bằng, ... và đang có 3 phương án:

PA1: book tour đi (nhưng cái này mình không thích, chán lắm)

PA2: đi xe khách sau đó đến các nơi thuê xe máy đi tham quan

PA3: tính mượn xe máy nhỏ bạn ở Hà Nội tự lái xe đi (thích PA này nhất nhưng chưa có kinh nghiệm về đường đi hiểm trở như thế nào với vấn đề an ninh và chỉ mình đi chơi có 1 mình)

Bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình lựa chọn các địa điểm đi Tây Bắc và đi theo PA nào thích phù hợp nhất. (Kinh nghiệm chỉ có tự đi du lịch bằng xe máy các tỉnh miền Tây và từ HCM đi Bình Định thui)

Thanks

Hi Bạn ,

Nếu là PA3 thì cho mình Join vào với , Mình cũng muốn đi Hà Giang vào mùa lúa chín :D

Mình xuất phát ở HCM

chettuoi_82

Moderator
Nếu đi 10 ngày thì theo mình bạn nên chọn đi 1 vòng tròn,sẽ chơi được nhiều chỗ và không lặp lại lộ trình đã qua.

Mình vạch thử cho bạn 1 lộ trình nhé.

---Xuất phát từ Hà Nội, theo đường 32 đi cầu Trung Hà, rẽ Ba Khe đi Văn Chấn, thẳng đường 32 đi Nghĩa Lộ, Tú Lệ, Mù Cang Chải, Than Uyên. Đến Ngã 3 Bình Lư rẽ phải vượt đèo Ô Quy Hồ lên Sa Pa, rồi từ Sapa đi Bắc Hà, Mường Khương, Si Ma Cai, rẽ về Lào Cai. Chặng này bạn mất 400km.

Chặng này bạn sẽ thăm những chỗ rất đẹp như Suối Giàng, Phình Hồ, Tề Chơ, Tà Si Láng, ngắm thung lũng Tú Lệ nổi tiếng, ngắm ruộng bậc thang Mù Cang Chải, những thảo nguyên mênh mông Than Uyên, chợ phiên Bắc Hà....

---Tiếp theo, Lào Cai, Xín Mần, đi Thanh Thủy, Hà Giang. Từ Hà Giang vượt đèo Bắc Sum lên Quản Bạ, rừng thông Yên Minh, Đồng Văn,toả đi chơi Lũng Cú, Phó Bảng, Sà Phìn chơi nhà vua Mèo...từ Đồng Văn vượt Mã Pì Lèng qua Mèo Vạc. Cung đường Hà Giang thì không phải nói nữa về độ đẹp của nó. Từ Mèo Vạc bạn có thể về Mậu Duệ, Du Già chơi hoặc không đi Niêm Sơn nhảy qua Bảo Lac, Cao Bằng, xuyên Pắc Bó, nhaỷ về Tĩnh Túc.

---Từ Tĩnh Túc, bạn có thể đâm sang Lạng Sơn, đi Mẫu Sơn, về Tân Thanh chơi. Hoặc không bạn sẽ đi theo đường Phan Thanh về Hồ Ba Bể, chơi hồ Ba Bể, theo đường Bằng Lũng về chơi ATK Chợ Đồn, ATK Định Hoá. Từ ĐỊnh Hoá bạn có thể vượt đèo De sang Sơn Dương về Hà Nội, hoặc không vòng ra Chợ Chu về Phú Lương, Thái Nguyên, Hà Nội, mỗi đường có 1 cảnh đẹp khác nhau.

Từ giờ đến tháng 10 còn thoải mái, bạn cứ lên kế hoạch và rủ thêm đồng bọn. Nếu cần hỏi thêm cái gì hoặc kinh nghiêm đi đường, chỗ vui chơi, cảnh đẹp...cứ gọi cho mình theo số 0914868769

Tầm đấy mình cũng lang thang Tây Bắc, không biết có gặp nhau không?

Minh Hai

phuong tran

Cảm ơn bạn Hải và bạn Nhân nhiều.

Mình đang tìm hiểu thông tin và lên chương trình đi như bạn Hải tư vấn và cũng đang cố vận động, tìm kiếm bạn bè đi cùng cho vui. (đến lúc đó, có gì không biết mình gọi điện nhờ bạn Hải tư vấn thêm nha, tks)

Bạn Nhan xuất phát từ HCM ngày mấy vậy.

Mình đã book vé đi Hà Nội từ ngày 1/10 rồi (ham vui đi xem lễ hội 1000 năm Thăng Long Hà Nội và sẵn dịp đi Tây Bắc luôn vì nghe nói TB mùa này đẹp). Nếu không có gì thay đổi thì 7/10 mình sẽ xuất phát đi TB. Hy vọng lúc đó sẽ gặp các bạn hoặc cho mình tham gia ké với nếu trùng lịch đi

chettuoi_82

Moderator
Minh noi chung la thang nao cung di, tinh tinh thich lang thang ma,noi hung la di thoi.

Thuc su minh khang dinh se di,nhung chua co ke hoach hay sap xep gi ca

Neu ban muon va chac chan,chung ta se thanh lap ra 1 hoi va keu goi them thanh vien tham gia. Con nhung cung duong ay minh deu co cac tram nghi ngoi va quen biet het, cho nen tat ca cac van de co the yen tam.

Neu ban muon biet them ve minh de tin tuong duoc, thi minh la cafedang cua box du lich thuoc ttvn online,1 nua thuoc nha Huyen Bi cua box, mot nua la dan lang thang 1 minh.

phuong tran

Chào cả nhà,

Mình đang lên chương trình tour Tây Bắc, bạn nào có kinh nghiệm có thể giúp mình tính khoảng cách các lộ trình đi bên dưới. Khoảng cách đi như vậy trong 1 ngày có đủ thời gian ngắm cảnh, nghỉ ngơi, chụp hình không. Lịch trình đi như vậy có oki không.

Ngày 1: Hà Nội – Văn Chấn – Nghĩa Lộ: ? km

Ngày 2: Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Cang Chải – Than Uyên – đèo Ô Quy Hồ - Sapa: ?km

Ngày 3: Sapa – Bắc Hà: ?km

Ngày 4: Bắc Hà – Mường Khương – Si ma Cai: ?km

Ngày 5: Si Ma Cai – Lào Cai – Xí Mần – Thanh Thủy – Hà Giang: ?km

Ngày 6: Hà Giang – Quản Bạ - Yên Minh – Đồng Văn: ?km

Ngày 7: Đồng Văn – Mã Pì Lèng – Mèo Vạc – Pắc Pó – Tĩnh Túc – Cao Bằng: ?km

Ngày 8: Cao Bằng – Pắc Bó – Trùng Khánh – Bản Giốc: ?km

Ngày 9: Trùng Khánh – Ba Bể: ?km

Ngày 10: Ba Bể - ATK Chợ Đồn, ATK Định Hóa – Chợ Chu – Phú Lương – Thái Nguyên:?km

Ngày 11. Thái Nguyên về Hà Nội: ?km

Cho mình hỏi thêm 1 chút, ở các địa điểm cuối lịch trình: nên ở khách sạn, nhà nghỉ nào được và giá phòng khoản bao nhiêu (ở Sapa mình có kinh nghiệm đi 2 lần nên tự kiếm ks, nhà nghỉ được, nhưng những nơi khác thì mù tịt, đường xá cũng mù tịt. Vì đây là lần đầu đi những nơi này nên chuẩn bị kỹ 1 chút và lên kinh phí cho 1 ngày đi đường ăn ở, xăng.

Cảm ơn rất nhiều

Phương

chettuoi_82

Moderator
cái đó nói trên này không đủ đâu, vì còn nhiều vấn đề nữa. Phương cứ ra HN rồi gọi cho mình, uống cafe 1 buổi, mình sẽ vạch hết tất cả lộ trình, quãng đường, những điều gì cần để ý, ăn nghỉ có cái gì đặc sắc, cái gì nên hay không nên...mình sẽ nói rõ cho Phương.

gọi cho mình theo số 0914868769; 0912253356 Minh Hải

phuong tran

Oki, thanks nhé. Khi nào ra Hà Nội mình sẽ liên lạc với Hải để nhờ tư vấn thêm nha.

quanggia

cuối tháng 10 mình đi tây bắc,thời gian 10 đến 12 ngày bằng xe honda,lịch trình,hanoi-laocai,laocai-sapa,sapa-laichau.lai chau-điện biên,điện biên-son la,son la- thanh hoa,thanh hoa-vinh -nếu bạn thích đi tuyến này thì liên lạc,mình ở saigon.sẽ xuất phát cuối tháng 10.

phuong tran

Bạn nick quangia đi ngày nào của tháng 10 vậy, hay bạn có thể dời lên ngày 7/10 hay 10/10 xuất phát cùng được không, mình đã lỡ mua vé máy bay ra Hà Nội ngày 1/10 (ở Hà Nội chỉ được tới ngày 21/10), còn 23/10 đến hết tháng đã book vé đi Đà Nẵng (lịc h này đã lên chương trình hết rùi, không đổi được).

Có bạn nào cùng sở thích đi Tây Bắc vào thời gian này 7/10-17/10 cho mình tham gia với, hoặc có thể đi chung những cung đường có thể đi cùng cũng được (vẫn đang tìm bạn đồng hành)

saretant

đầu tháng 9, mình làm chuyến xuyên việt xuất phát từ Sài Gòn nè, khoảng đến 25/9 là đến Hà Nội đón 1000 năm Thăng Long> Trong chuyến đi mình cũng có lịch trình đi Tây Bắc, có gì cho mình nhập đoàn nha. mail minh la : saretant@yahoo.com

quanggia

lịch xuất phát của mình sớm nhất là 28-10-2010,có thể trễ hơn vài ngày,vậy chắc không đi cùng được rồi,nếu bạn nào đi khoảng thời gian đó liên lạc với mình đi chung cho vui.thank all

iem_thik...

Cả tin & ngu ngốc
vậy là đầu thág 11 mọi ng có thể lên đến Sapa ...nếu có duyên hẹn gặp mọi ng ở Sapa nhá...iem hem có time đi nhiều nên sẽ chỉ có thể đi trong mấy ngày cuối tuần & lên thẳng Sapa thoai :) :) :)

vuong anh tuan

theo mình bạn chọn PA3 là Chuẩn nếu 10 ngày xuất phát từ HN bạn sẽ đi qua Hòa Bình,sơn La,Điện Biên, Lai Châu,laoCai,Hà giang...Ròi lại về HN.Đầu Năm mình mới đi về Tuyệt vời lắm.Tôt nhất ban chuẩn bị một xe tay ga như LOVO thì tốt , rồi mình đi từ hải phòng quỹ thời gian có 7 ngày thôi hơi gáp còn nhiều chỗ ko di dc tiếc quá ,đương đi thì ban yên tâm toàn đường mơi làm song thôi

vuong anh tuan

nhà nghỉ ỏ tuyến nay bạn dùng lo gia khoảng 250k1 phòng 2hoặc 3 dường ban cứ tìm vào nhà khachx công doàn của tùng vùng mà ở