• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

Chinh phục cực Tây Apachải - Nóc nhà Đông Dương thứ hai

Đường vào Lũng Pô - Nơi con sông hồng chảy vào Việt Nam. Trong đêm tối, những chiếc xe máy như xé gió lướt qua các khu vắng tanh, rùi đến một cái cầu quay ngược qua bên kia, tôi cứ ngỡ mình đã chạy xe qua nước bạn Trung Quốc, nhưng lại thắc mắc là nếu như thế phải có biên phòng canh gác chứ ? có lẽ vì văn hóa Trung Quốc ảnh hưởng với những người dân nơi đây

Không nhìn rõ, chỉ thấy bên kia dòng sông Hồng là 1, hoặc 2, cũng có thể là 3 làn đường cao tốc hiện đại với những chiếc xe ô tô lao đi vùn vụt, còn bên phía Việt Nam là một con đường nhỏ với một bên là rừng và một bên là những hàng chuối, ( trời tối quá, xen với cảm giác sợ nên đã không có cảm giác nhìn rõ )

Nơi đây chính là nơi con Sông Hồng chạy vào nước ta

Nhìn thế chứ lúc đó lạnh lắm

Cột mốt Apachai không đơn giản như mình nghĩ, cần phải vượt qua 18km leo núi và đường rừng hết sức khó khăn ( đi và về mất 36 km ). Không phải từ dưới đất nhìn lên có thể thấy cột mốc Apachải, băng qua vài ngọn núi dốc ngược khoảng 30%, bùn sình trơn trượt

Chém như đúng rồi, bó tay TT :D

kt_anghia

tuyệt vời. nóc nhà này sẽ là mục tiêu tiếp the của tôi... các anh chị thật tuyệt vời.

okdiem

khủng thật...các bác diễu = xế hết...sức khỏe và dẻo dai...nể phục

mạn Tây Bắc này đường hiểm trở thời tiết lạnh tê người.... :D....thèm được đi quá

Mặc dù chuyến chinh phục Apachai đã qua lâu rồi, nhưng cảm giác về nơi đây vẫn còn tràn đầy trong tâm trí mình . Apachai một cung đường đi qua những nơi hùng vĩ nhất của Việt Nam

Đọc hết 23 trang của anh Nhân, thấy nể phục quá. và cũng có mấy câu muốn hỏi anh Nhân,

1. giấy tờ để lên cột mốc số 0 chuẩn bị ntn ạ?

2. kinh phí tổng hết cho chuyến đi của anh ạ?>

Đọc hết 23 trang của anh Nhân, thấy nể phục quá. và cũng có mấy câu muốn hỏi anh Nhân,

1. giấy tờ để lên cột mốc số 0 chuẩn bị ntn ạ?

2. kinh phí tổng hết cho chuyến đi của anh ạ?>

- Để lên được cột mốc Apachai , cần phải có giấy xác nhận thông tin công ty mình làm :D

- Kinh phí cho chuyến đi 8 ngày khoảng 2 chai

buiduong07

Thật tuyệt vời ! Cám ơn bạn ! Cám ơn tất cả mọi người trong chuyến đi ! Các bạn đã cho minh thấy đất nước Việt Nam mình đẹp như thế nào, ước mơ của mình bao nhiêu năm là thực hiện một chuyến hành trình xuyên Việt ! Mình thật khâm phục các bạn nữ, các bạn chinh phục được cột mốc số 0,nơi mà tiếng gà gáy cả 3 nước đều nghe, nơi mà mình chỉ biết qua sách vở , truyền hình thôi, các bạn đã cho mình thấy không gì là không thể, nếu mình có quyết tâm ! Mình hi vọng sẽ có một hành trình giống các bạn, mình sẽ đi, giống như khẩu hiệu của diễn đàn : ra đi để tìm lại chính mình !!

love910

- Để lên được cột mốc Apachai , cần phải có giấy xác nhận thông tin công ty mình làm :D

- Kinh phí cho chuyến đi 8 ngày khoảng 2 chai

Với sinh viên thì sao hả bác?, có cần xin dấu nhà trường không?

Với sinh viên thì sao hả bác?, có cần xin dấu nhà trường không?

Mình là người Việt Nam nên có thể đến bất kỳ đâu trong đất nước Việt Nam, trường hop là sinh viên chắc có thể xin giấy xác nhận từ trường mình nghĩ không thành vấn đề

dungoan

Cho minh hoi la ai cho ban giay gioi thieu de xin phep Ban Chi uy len duoc moc bien gioi Apachai vay? Lam sao co duoc giay gioi thieu nay?

Cho minh hoi la ai cho ban giay gioi thieu de xin phep Ban Chi uy len duoc moc bien gioi Apachai vay? Lam sao co duoc giay gioi thieu nay?

Phải cần có giấy này

1/ Để lên được cột mốc Apachai , cần phải có giấy xác nhận thông tin công ty mình làm :D, hoặc một nơi nào đó uy tín xác nhận đóng cái dấu tròn :D

2/ Mang giấy xác nhận đó lên Bộ Chỉ Huy - Bộ Đội biên phòng Tỉnh Điện Biên xin giấy phép

3/ Mang giấy phép được cấp bởi Bộ Chỉ Huy - Bộ Đội biên Phòng tỉnh Điện Biên

Và đưa cho các anh bộ đội biên phòng - Đồn Biên Phòng A Pa Chải ( phải có CMND hoặc Passport , dựa vào tên và số CMND được cấp bởi Bộ Chỉ Huy (2) và giấy xác nhận của cơ quan nơi mình làm (1) )

http://lh4.ggpht.com/_HxnH9bRpuOM/TRX3lyRbEKI/AAAAAAAACeA/ub4kCJRtUks/IMG_9102.jpg

Có thể nhờ mấy anh bộ đội nấu cơm giùm cũng được, vì các anh ờ tít mù khơi xa xôi nên rất thích khi có người đến thăm

Ngủ ở trên A Pa Chải hơi bị lãng mạn đó

Một đêm ngủ lãng mạn quá ! ánh nến lung linh

" Có khi một câu tỏ tình nơi đây cũng làm một em với trái tim sắt đá cũng phải nhận lời "

Tốt nhất ở bước 1 , bạn nên xin giấy phép 2 nơi cho chắc ăn như là xác nhận của công ty và xác nhận của phường nơi mình cư trú :D

PQT_ripina

Thích quá trời ah!!!!!!!!! kiểu này phải đẩy nhanh tiến độ cho dịp hè này thôi. Nhưng mà cho em hỏi đi tầm cuối tháng 6 thì thời tiết ntn ạ?

Trong bốn cực và một đỉnh của lãnh thổ Việt Nam, cực Tây Apachải được xem là điểm khó chinh phục nhất

Với hơn 182 giờ , chạy xe máy hàng nghìn km để tìm hiểu những nền văn hóa dân tộc đặc sắc, cảnh quan hùng vĩ nhất Việt Nam

Một đêm ngủ lãng mạn quá ! ánh nến lung linh

" Có khi một câu tỏ tình nơi đây cũng làm một em với trái tim sắt đá cũng phải nhận lời "

.........................

....................................

Thật đẹp các bạn ạ, mình muốn được gắn bó cùng các bạn

Hiep Kevin

Ký sự của mọi người thật đáng yêu quá. Thành viên nhóm cũng lý tưởng lắm. Cảm ơn bài viết của anh...