• Đăng ký nhanh... Đăng nhập bằng Facebook

7 ngày - 9 tỉnh thành Tây bắc - Đông Bắc - Cuộc hội ngộ 2 miền đất nước

mit

Member
hi evil ...seo nghe cái dzụ then kiu vina miu nghe quen quen ...!!!

Mong ngày găp Evil

Có khi nói chuyện nhìu

Chuyện gì vil không hỉu

Chớ có ngồi buồn hiu !!

haha, sở thích của mình là mần thơ con ...chàng hiu !!! haha

Tặng evil

tuancamau

Member
Bài viết của bạn rất hay .

Bạn chủ top cho mình hỏi phát nhé. Đoạn đi ngang qua rừng trúc Pia Oắc, bạn đi đường nào thế. Đi đường 212 qua đèo Colia hay là đi đường xuyên rừng cắt ngang VQG vậy. Và đoạn rừng trúc nằm ở khoảng nào. Nhóm mình sẽ đi từ hướng Ba Bể sang Cao Bằng (kh đi đường 212); cũng đang tò mò k biết đoạn rừng trúc nằm ở khoảng nào để chụp ảnh.

Many tks !!!

cafedang

Member
Đi đường 212 từ hướng Ba Bể lên thì sẽ không ngắm đầy đủ được cảnh sắc rừng trúc Pia Oắc đâu tuancamau à, hoặc nếu không ra đến Tĩnh Túc thì bạn phải đi ngược lên Bảo Lạc mới có đường đi xuyên rừng.

Cách tốt nhất néu các bạn đi từ Ba Bể là sang Chợ Rã, hỏi đường đi Pác Nậm, Bộc Bố, và từ Bộc Bố, các bạn hỏi đường đi Sơn Lỗ. Cung đường Sơn Lỗ này cảnh vật rất đẹp, sơn thuỷ hữu tình, có 1 số đoạn các bạn phải đi qua mấy con suối hoang sơ, phải phóng xe máy qua.

Từ Bộc Bố, đi theo đường Sơn Lỗ, các bạn cứ theo đường to mà đi, kịch đường thì đến ngã 3 giao với con đường Bảo Lạc, Tĩnh Túc, lúc đầy chỉ cách Tĩnh Túc 20km, từ đó cứ phóng thẳng lên Nguyên Bình, tx Cao Bằng, chúc chuyến đi vui ve.

Tôi là người đồng hành với Mít trong chuyến đi này trên topic

tuancamau

Member
Tks bạn chettuoi. Cung mình dự định là k đi đường 212, kh đi qua đèo colia. Đi theo đường Châu Âu_bản đồ ở dưới (nhóm mình có bạn đã 2 lần đi ngang qua đường này rồi). Tuy nhiên mình hơi thắc mắc, tò mò k biết đoạn rừng trúc nằm hướng nào thôi. Nếu kịp thời gian, sẽ vòng lại qua đèo colia chơi tý, rồi mới đi về Nguyên Bình . Chủ yếu tò mò đoạn rừng trúc thôi, may là nó nằm ngay cung mình đi.

Cung Đông Bắc nhóm ít đi, nay tiện có bạn chettuoi đây, may thía. Bạn cho tớ hỏi tý :

#Đêm đầu tiên bọn tớ sẽ ngủ ở Bó Lù (nhà chị Hằng), hôm sau sẽ chạy Cao Bằng. Kh biết ở tại Bó Lù có thuyền đi thăm hồ kh nhỉ, hay là phải vòng lên VQG Ba Bể; và tại Bó Lù có đường xe máy chạy thẳng lên Chợ Rã kh, hay là phải quăng xe máy lên thuyền rồi qua.

#Đường từ Thái Nguyên-Chợ Chu-Bằng Lũng-Bó Lù; dọc đường có chỗ nào hay ho kh, để bọn tớ ghé tham quan. Nhóm kì này đi, đội hình toàn an dưỡng.:d

Many tks bạn

cafedang

Member
Các bạn đi đường ấy thi nói chung ở Sóc Sơn có đền Sóc, lên Thái Nguyên thì có hồ Núi Cốc, theo ql3 tới ngã 3 Định Hoá rẽ theo đương Chợ Chu, thì tới ngã 3 Quán Vuông 1 lối đi Chợ Chu, 1 lối các bạn có thể đi thăm chiến khu ATK Định Hoá, Tỉn Keo, Suối Khuôn Tát, rất hay đấy. Nếu đi tiếp có thể vượt đèo De sang Sơn Dương, đình Hồng Thái, đa Tân Trào…

Đến Bó Lù, nếu như các bạn nghỉ ở đó, nhà nghỉ Chi Hoà thì cứ điện trước cho bà Hằng nấu đặc sản cho, và sắp xếp củi tối ra nướng gà bên hồ vui lăm, số của bà Hằng : 0915198915. Nên gọi trước cho bà chứ bà hay bận rộn lắm, nếu chuốc rượu được bà thì hay, bà hát dân ca Tày và kể sự tích hồ Ba Bể cho anh em nghe.

Bó Lù có bến thuyền, tuy nhiên cách nhà bà Hằng gần 1km, đi chuyến ngắn thì hết 260k nhưng chỉ đi vòng hồ thôi, đi chuyến dài thì có 2 điểm đáng chú ý. 1 tuyến đi thăm thác Đầu Đẳng, 1 chuyến đi động Puông, tuy nhiên mình nghĩ đi Puông thích hơn, động rộng và rất đẹp, kết hợp thăm ao tiên, đền trình… đi thác thì sợ mùa này thuỷ điện Na Hang hết nước, không đẹp lắm.

Bó Lù các bạn đi tiếp qua Pắc Ngòi, nói chung đi khoảng 2km từ Bó Lù, thấy 1 cái ngã 3 có cây cầu sắt lớn, các bạn rẽ lên cầu đi theo đường ấy. hết đường có 1 ngã 3 tiếp, rẽ phải, đi thẳng 15km nữa tới Chợ Rã, rồi hỏi ngã 3 đi Bộc Bố.

Đến nhà bà Hằng, cứ bào là đoàn của Minh Hải nhà báo, bà sẽ ưu đãi anh em vui vẻ hơn, bớt chi phí cho anh em.

Lên Cao Bằng, thì sau đó các bạn đi sang Lạng Sơn, Tân Thanh, rồi về HN sẽ gần hơn rất nhiều đó.

Cần thiết cứ giữ liên lạc với mình, thì anh em có thể yên tâm.

Chúc chuyến đi vui vẻ, cung này nhiều cảnh đẹp lắm.

cafedang

Member
Di tuyen dai o ho Ba Be het 380k/tuyen. Tuy nhien co the tang them chut it do may ngay hnay xang tang gia, minh chua cap nhap

chettuoi_82

Moderator
Các bạn mà đi đường Châu Âu, quan Nà Phặc, Phan Thanh thì cảnh sắc không được đẹp cho lắm, ít chỗ chơi, mặc dù đi xuyên rừng. Theo mình, đi đường Sơn Lỗ hay và đẹp hơn nhiều.

tuancamau

Member
Các bạn mà đi đường Châu Âu, quan Nà Phặc, Phan Thanh thì cảnh sắc không được đẹp cho lắm, ít chỗ chơi, mặc dù đi xuyên rừng. Theo mình, đi đường Sơn Lỗ hay và đẹp hơn nhiều.

Hixhix vậy mà em cứ tưởng đoạn rừng trúc mà giang hồ đồn đại nằm trên đường Châu Âu hoặc đường 212. Thì ra là nằm hướng Bộc Bố, Sơn Lỗ à; kiểu này thì toi. Bác có thể cho em biết chính xác đoạn rừng trúc nằm ở khoảng nào trên đường đi Sơn Lỗ k vậy.

Nhưng chắc là nhóm đi đường Châu Âu thôi, đoạn đó cũng vắng và phê. Cung Sơn Lỗ va đoạn rừng trúc kia chắc là hẹn dịp khác rồi.

chettuoi_82

Moderator
Đoạn rừng trúc nằm ở kịch đường, cuối đường 212 và đầu đường Sơn Lỗ, các bạn đi tham quan cũng không sao mà, tuy nhiên đi đường Châu Âu thì hết đường phải ngược lên theo hướng Bảo Lạc mới có thể trông thấy.

Nêu đi đường Châu Âu, theo mình nghĩ thì các bạn nên bảo Bà Hằng nấu xôi ngũ sắc, luộc con gà, và ít lương thực, lúc xuyên vào trong rừng chọn chỗ nào đẹp đẹp tý ngồi tổ chức ăn uống buổi trưa thì vui hơn đó.

Chúc chuyến đi vui vẻ

tuancamau

Member
Đoạn rừng trúc nằm ở kịch đường, cuối đường 212 và đầu đường Sơn Lỗ, các bạn đi tham quan cũng không sao mà, tuy nhiên đi đường Châu Âu thì hết đường phải ngược lên theo hướng Bảo Lạc mới có thể trông thấy.

Nêu đi đường Châu Âu, theo mình nghĩ thì các bạn nên bảo Bà Hằng nấu xôi ngũ sắc, luộc con gà, và ít lương thực, lúc xuyên vào trong rừng chọn chỗ nào đẹp đẹp tý ngồi tổ chức ăn uống buổi trưa thì vui hơn đó.

Chúc chuyến đi vui vẻ

Tks bác, ngày mai nhóm sẽ lên đường và đi theo đường Châu Âu. Sẽ có cape, ăn uống dọc đường như những chuyến đi từ xưa đến giờ. Khi về sẽ có ảnh để đáp tạ.

cafedang

Member
Về nhớ lập topic cho anh em xôm tụ tý nhé,anh em đang chờ du lịch qua hình ảnh của nhóm đây

huuleviet

Đọc Nhật ký hành trình của e thích quá, a cũng định đi một chuyến thế này, sẽ đi theo đúng hành trình của e, vì a chưa đi phượt lần nào nên nhờ e mail cho kế hoạch và lịch trình chi tiết cũ của e nhé (hgsg2006@yahoo.co.uk), cuối tháng này a đi rồi, cần nhất là địa chỉ và số điện thoại các nơi ăn nghỉ trong hành trình e nhé ! Thanks e nhiều !